มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง มอบรถเข็นวีลแชร์แก่ผู้พิการด้อยโอกาสในพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8cFo43C6pzYMcrkmWXxmVWAtFgvTFTKPwiv-Qbih5XU4fM7hn4QunWA9ezYkeUySPlQF6gN9-kOKF_gfi3RDg41vhTaglGrB6YTDxls608Jqr7-oAstjK1_rNNt9UKPCWIY6aPsgwXks/w640-h426/%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25B6%25E0%25B9%258A%25E0%25B8%2587+%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2596%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2582%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%2581%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25AA%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B7%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2593%25E0%25B9%258C+03.jpg)
วันนี้ (วันที่ 12 ตุลาคม 63 เวลา 10.00 น.) มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง โดย นายวุฒิชัย อภิวัฒนกุลชัย ผู้จัดการมูลนิธิฯ พร้อมด้วย นายพินัย ศรีพนาสณฑ์ ผู้จัดการฝ่ายสังคมสงเคราะห์ ลงพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์ มอบรถเข็นวีลแชร์แก่ผู้พิการด้อยโอกาส ในโครงการ “ป่อเต็กตึ๊ง สงเคราะห์สังคม” จำนวน 130 คัน คิดมูลค่าเป็นเงินทั้งสิ้น 279,370 บาท (สองแสนเจ็ดหมื่นเก้าพันสามร้อยเจ็ดสิบบาทถ้วน) เพื่อบรรเทาความยากลำบากในการดำรงชีวิตของผู้พิการให้สามารถช่วยเหลือตนเองได้ โดยมี นายกฤษณ์ คงเมือง ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย นายชาญชัย เพชรสุขศิริ นายกสมาคมพาณิชย์พ้งไล้จับซาเซียวเกาะ จังหวัดเพชรบูรณ์ ร่วมในพิธี ณ สมาคมพาณิชย์พ้งไล้จับซาเซียวเกาะ จังหวัดเพชรบูรณ์
สำหรับ “โครงการ ป่อเต็กตึ๊ง สงเคราะห์สังคม” มอบรถเข็นวีลแชร์ให้กับผู้พิการเป็นส่วนหนึ่งที่มูลนิธิได้ดำเนินการมาตั้งแต่ปี 2558 และได้กระจายความช่วยเหลือไปสู่ภาคต่าง ๆ ของประเทศไทย ซึ่งตลอดระยะเวลากว่า 110 ปีที่ผ่านมา มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ขยายขอบข่ายโครงการต่าง ๆ ออกไปอย่างกว้างขวาง ไม่เพียงแต่บำบัดทุกข์ บำรุงสุข แก่ผู้ตกทุกข์ได้ยากโดยไม่จำกัดเชื้อชาติ ศาสนา เท่านั้น แต่ยังได้พัฒนาคุณภาพชีวิตอีกในหลาย ๆ ทาง รวมถึงการพัฒนาด้านการศึกษา เพื่อเป็นองค์กรสาธารณกุศลที่ช่วยเหลือประชาชนครบวงจรในทุก ๆ ด้าน ต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJ196QKuMLTwIWWyWSu0KzsDD749DCKSMQXDqL9nESOHj-NbSOoM6Fp7Cd08tRzLdsYqStvrTQoSha3FEWKAQCnLbDbcuBtq0HbIlp4Ph8b3ZW7whnsVlKooN6Poo5JxUTDQWQsghq6Es/w640-h426/%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25B6%25E0%25B9%258A%25E0%25B8%2587+%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2596%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2582%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%2581%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25AA%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B7%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2593%25E0%25B9%258C+05.jpg)
ติดตามข่าวสารกิจกรรม การช่วยเหลือของมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ที่เฟซบุ๊ก แฟนเพจ www.facebook.com/atpohtecktung
#ป่อเต็กตึ๊ง ช่วยชีวิต รักษาชีวิต สร้างชีวิต ##
#แอปพลิเคชันป่อเต็กตึ๊ง1418