ซัมเมอร์นี้ โรงแรม ดิ เอมเมอรัลด์ ขอเชิญชิม "ข้าวแช่" ชื่นระรื่นมื้อกลางวัน
เชิญชวนชิม "ข้าวแช่" คลายร้อนมื้อกลางวัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicQ33o19hE4-K9q4bjyIgkBADxlFQxnOXUfC2Jseh9hGd_eq9pItBLOTAjIbel5kSNChmv7K0pgGdZcvqrLyk8uIk0lZ1CurcJ69rSQj-PeZeS9qqRmozXdkL23ap3VEPqFyPI1gx-I8HLzgJGgfJArCfaoRHwoM5-5wztDVeF9hmhorvAW4oRo3ClrcA/w640-h360/theemeraldcoffeeshop.jpg)
โรงแรม ดิ เอมเมอรัลด์ จัดเมนูที่เป็นมรดกทางวัฒนธรรมปีละครั้งกับ "ข้าวแช่" เพื่อคลายร้อนตลอดเดือนเมษายน 2567 นี้ ที่ห้องอาหารดิเอมเมอรัลด์ ค็อฟฟี่ช็อพ บริการทั้งในรูปแบบบุฟเฟต์มื้อกลางวันและเมนูตามสั่งตลอดวัน
อาหารไทยโบราณที่สืบทอดมายาวนาน เชื่อกันว่ามีต้นกำเนิดจากชาวมอญ เพื่อสังเวยเทวดาและถวายพระสงฆ์ในช่วงเทศกาลสงกรานต์ ต่อมาข้าวแช่ได้เข้าสู่ราชสำนักไทยในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4 โดยเจ้าจอมมารดาซ่อนกลิ่นที่มีเชื้อสายมอญ นำมาเผยแพร่จนกลายเป็นอาหารยอดนิยมในช่วงหน้าร้อน
เอกลักษณ์ของข้าวแช่ประกอบไปด้วย “ข้าว” โดยใช้ข้าวหอมมะลิอบควันเทียน หอม นุ่ม “น้ำข้าวแช่” หอมเย็นสดชื่นจากดอกมะลิ “เครื่องเคียง” เช่น ลูกกะปิทอด พริกหยวกสอดไส้ หอมแดงทอด ปลายี่สนผัดหวาน หัวไชโป๊วหวาน หมูฝอย “ผักแกะสลัก” อย่างวิจิตรบรรจง ทั้งกระชาย มะม่วง แตงกวา เป็นต้น
ทานได้ไม่อั้นเฉพาะมื้อกลางวันรวมกับบุฟเฟต์นานาชาติทุกวัน เวลา 11.30-14.30 น. เพียงท่านละ 659 บาทถ้วน (จากปกติ 900 บาท) หรือทานเป็นชุดตามสั่งได้ตั้งแต่เวลา 10.00-22.00 น. เพียงชุดละ 359 บาท ++
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่โทร. 0-2276-4567 ต่อ 8413-4 หรือไลน์ @theemeraldhotel และ