"หมอบี" ทูตสื่อวิญญาณ ถึงอินเดียแล้ว ทำหน้าที่ "ฑูตจาริกธรรมตามรอยบาทพระศาสดา" ครั้งที่ 10
"หมอบี" ทูตสื่อวิญญาณ เดินทางถึงอินเดีย ทำหน้าที่ "ฑูตจาริกธรรมตามรอยบาทพระศาสดา" ครั้งที่ 10
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1psrwflCXOhdzvMxL9W2LN5NggrfIdDoH0wNiL3Nq01ufrXMzUcDzPc9U443_7j7n07G0sXxSKmuqcwtVv8gBnaLgiiiDVg4zq9y6W4q3IbVSSyDbAIsdIVMFl44HYIYltFeIfukGC41WaUhvwqp27X92A6V2aX3lAN6jEsC7i4FuUCFeXGmKcoOQpwhh/w640-h428/1707470478541.jpg.jpg.jpg)
นายเสกสันน์ ทรัพย์สืบสกุล หรือ หมอบี ทูตสื่อวิญญาณ และ ในฐานะ "ฑูตจาริกธรรมตามรอยบาทพระศาสดา" ครั้งที่ 10 เดินทางมาถึงประเทศอินเดีย พร้อมกับคณะสงฆ์ในโครงการจาริกธรรมตามรอยบาทพระศาสดา เมื่อวันที่ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2567 โดยการเดินทางครั้งนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ ด้วยการสนับสนุนของ "แอร์เอเชีย" จำนวน 55 ที่นั่ง
สำหรับการเดินทางครั้งนี้ของ "หมอบี" หรือ ฑูตจาริกธรรมฯได้พักค้างคืนที่ "วัดเนรัญชรา" เมืองคยา รัฐพิหาร ประเทศอินเดีย พร้อมกับได้ทำพิธีเปิด"โครงการจาริกธรรมตามรอยบาทพระศาสดา อินเดีย-เนปาล ครั้งที่ 10'" ณ เจดีย์พุทธคยา บริเวณหน้าต้นพระศรีมหาโพธิ์ ต้นที่ 4 และ ยังได้กล่าวให้กำลังใจแก่คณะสงฆ์ในโครงการฯ
ส่วนการเดินทางจาริกธรรมในครั้งนี้ มีสื่อมวลชนร่วมเดินทางเผยแพร่พระพุทธศาสนา ได้แก่ รายการ "หนุ่ม คงกระพัน official" และ รายการ "ชิบเชื่อมโลก" (Connect the world-ชิบเชื่อมโลก) มาลงพื้นที่ทำข่าวพร้อมทีมงาน เพื่อนำเรื่องราวจาริกธรรมของคณะสงฆ์ไปเผยแพร่อย่างทั่วถึง พร้อมกับเผยแพร่เรื่องราวของคณะสงฆ์ไทยที่เสียสละตนมาเผยแพร่พระพุทธศาสนายังประเทศอินเดียและเนปาล
ทั้งนี้ คณะสงฆ์ในโครงการจาริกธรรมตามรอยบาทพระศาสดา ครั้งที่ 10
ยังคงปักหลักจำวัดอยู่ที่ "วัดเนรัญชรา" เพื่อจาริกธรรมที่พุทธคยา ซึ่งเป็นสถานที่ตรัสรู้ จนถึงวันที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2567 และจะเดินทางจาริกธรรมต่อเพื่อไปยังเป้าหมายอีก 3 สังเวชนียสถาน ได้แก่ เมืองสารนาถ ซึ่งเป็นถานที่แสดงธรรม,เมืองกุสินารา หรือ กุศินคร ซึ่งเป็นสถานที่ปรินิพพาน และ เมืองลุมพินี หรือ ลุมพินีสถาน ประเทศเนปาล ซึ่งเป็นสถานที่เกิด