เชิญร่วมงานวันโรคหายากประเทศไทย ปีที่ 13 อาทิตย์ที่ 26 ก.พ. 66 ณ โรงแรมปทุมวัน ปริ้นเซส
เชิญร่วมกิจกรรมงานวันโรคหายากประเทศไทย ปีที่ 13
ในวันอาทิตย์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 08.00-12.30 น.
ณ โรงแรมปทุมวัน ปริ้นเซส กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7_ybi_CPJxFXN2TbD1hTeJ7GPVXYbx5YvfzIM43tPzZhXFX9PJIupzNmbSqU2gHsoJSAYPGyrHElnViMvQWHa14gaD9l3PydxrD-UMVQn6w23xNsVe8PGJXb7dFzMMIwQ323zg98KLXmKEkJcxDrHimVpGyWcxXWldyhcP7d3hFPxrF4vdJMjfKYcJw/w640-h550/%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%20%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%2013%C2%A0.jpg)
กิจกรรมงานวันโรคหายากประเทศไทย ปีที่ 13 เป็นความร่วมมือกันระหว่างมูลนิธิเพื่อผู้ป่วยโรคหายาก กลุ่มผู้ป่วยโรคหายากต่าง ๆ ผู้เชี่ยวชาญโรคหายาก ศูนย์โรคหายาก สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ (สปสช.) กระทรวงสาธารณสุข และบัญชียาหลักแห่งชาติ โดยมี ศ.พญ.ดวงฤดี วัฒนศิริชัยกุล ประธานเครือข่ายเวชพันธุศาสตร์ สมาคมพันธุศาสตร์แห่งประเทศไทย ให้เกียรติกล่าวเปิดงาน และคุณปรียา สิงห์นฤหล้า ประธานมูลนิธิเพื่อผู้ป่วยโรคหายาก ประเทศไทย กล่าวนำเสนอการดำเนินงานและผลงานในปีที่ผ่านมาของมูลนิธิ และกล่าวถึงการเชิญชวนกลุ่มผู้ป่วยเข้าเป็นเครือข่ายของมูลนิธิ เพื่อร่วมกันผลักดันให้การดูแลผู้ป่วยโรคหายากให้ครอบคลุมมากขึ้น
การจัดกิจกรรม โดยมีวัตถุประสงค์ มุ่งส่งเสริมให้เกิดการจัดตั้งกลุ่มผู้ป่วยเครือข่ายของมูลนิธิ มีการเชิญกลุ่มผู้ป่วยโรคหายากต่าง ๆ ทั้งกลุ่มโรคที่เข้มแข็ง กลุ่มโรคที่เพิ่งจัดตั้ง และกลุ่มโรคที่ยังไม่ได้รวมตัวกัน เพื่อเสวนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นถึงประโยชน์ของการรวมกลุ่ม ผลงานที่เกิดขึ้น ปัญหาและอุปสรรคในการดำเนินงาน รวมทั้งเปิดโอกาสให้ในแต่ละกลุ่มโรคได้มีโอกาสพูดคุยกันในกลุ่มกันเองด้วย
ภายในงานยังมีกิจกรรมสำคัญได้แก่ การพูดคุยถึงนโยบายการดูแลรักษาผู้ป่วยโรคหายากของภาครัฐ ว่าในปัจจุบันยังมีปัญหา อุปสรรคใดบ้าง รวมทั้งแนะแนวทางในการเข้าถึงการรักษารวมถึงยากำพร้าต่างๆ
ผู้ที่สนใจเข้าร่วมงานติดตามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่เพจ Facebook