ปตท.สผ. มอบเงินสนับสนุนการพัฒนาชุดตรวจวินิจฉัยโควิด-19 แก่สถาบันวิทยสิริเมธี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOBfP0TlpEAbDZS_wyi7UBRPXpKcmaqsOFJ4ChCzgIdvEOSgBysxUaRC5TuHwPdWUccCOkFq6oswXtoT5U0sqoQslpiGulD5Y5_DL6zeXFiZFz8RxMNe84aBtsovDiBBY8KwcQTXOi09c/s640/16_20_PTTEP+supports+2+mb_VISTEC+COVID-19+Detection+Kit.jpg)
นายพงศธร ทวีสิน ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) (ที่ 5 จากซ้าย) มอบเงินสนับสนุนจำนวน 2,000,000 บาท แก่ สถาบันวิทยสิริเมธี (VISTEC) เพื่อนำไปพัฒนาชุดตรวจวินิจฉัยโควิด-19 โดยมี ศ.ดร.จำรัส ลิ้มตระกูล อธิการบดีสถาบันวิทยสิริเมธี (ที่ 3 จากขวา) และ ดร.ไพรินทร์ ชูโชติถาวร นายกสภาสถาบันวิทยสิริเมธี (ที่ 2 จากขวา) เป็นผู้รับมอบชุดตรวจวินิจฉัยโควิด-19 ที่วิจัยและพัฒนาโดยสถาบันวิทยสิริเมธี ร่วมกับภาคีเครือข่าย สามารถตรวจวินิจฉัยโควิด-19 ได้รวดเร็วกว่าห้องปฏิบัติการทางวิทยาศาสตร์ทั่วไป มีความแม่นยำ และมีต้นทุนการผลิตต่ำ การมอบเงินสนับสนุนดังกล่าวจัดขึ้น ณ ศูนย์เอนเนอร์ยี่ คอมเพล็กซ์ กรุงเทพฯ