งานพระราชทานเพลิงศพ นายสำเภา ประจวบเหมาะ
อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ อดีตสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร
ณ พระบรมมหาเจดีย์ วัดวังยาว อำเภอ กุยบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์
ณ พระบรมมหาเจดีย์ วัดวังยาว อำเภอ กุยบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์
คุณอ้วน จักรพันธ์ ประจวบเหมาะ
คุณอ้วน ให้การต้อนรับผู้มางานอย่างเป็นกันเอง
ผู้คนมากมายทั่วสารทิศ ให้เกียรติมาร่วมงานอย่างล้นหลาม
วันเสาร์ที่ 24 ธันวาคม เวลา 16.00 น. ที่ผ่านมา ณ พระบรมมหาเจดีย์ วัดวังยาว อ. กุยบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ ได้มีการจัดพิธีพระราชทานเพลิงศพ นายสำเภา ประจวบเหมาะ อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และอดีต ส.ส. จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ 9 สมัย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhbxHEpIazYx2J3btaDSwJeeD6dWMZxTVr_ae1etfmAuDVJusmXTaGfh36pA-qtaDUrr-o8RReZHzbSf65Ul8FdqAwvpjaWynSysPeeEndlpa31YpFoFOHN-1VD0Q7eeY_1tCWppG0nzIs/s640/%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%259E+%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B3%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%259A%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25B0.jpg)
นายจักรพันธ์ ประจวบเหมาะ CEO บมจ.เจพี กรุ๊ป หรือคุณอ้วน ผู้เป็นบุตรชาย นายกฤษณะพรรณ ประจวบเหมาะ อดีตนายกเทศมนตรี ตำบลกุยบุรี และเป็นหลานชายนายสำเภา กล่าวให้สัมภาษณ์สื่อมวลชน หลังจากพิธีพระราชทานเพลิงศพว่าฯ เมื่อถามถึงเรื่องการเมืองว่ามีความคิดที่จะเล่นการเมืองตามรอยผู้เป็นปู่หรือไม่ นายจักรพันธ์ หรืออ้วน นักธุรกิจพันล้านทายาทรุ่นใหม่บอกว่าช่วงที่ผ่านมา ก็มีพรรคการเมืองมาเชิญไปร่วมประชุมบ้าง เชิญไปช่วยงานบ้างเป็นระยะๆ และก็รอดูว่าจะมีการเลือกตั้งเมื่อไร ถ้าถึงตอนนั้นค่อยว่ากันอีกที แต่ทั้งนี้การช่วยเหลือบ้านเมืองหรือประเทศชาติ ไม่จำเป็นต้องเป็นนักการเมืองก็ได้ ตนเองก็จะสืบทอดเจตนาของปู่ต่อไป ในเรื่องการช่วยเหลือประเทศชาติ และในเรื่องที่เราทำได้ บริษัทของตนเป็นผู้แทนจำหน่ายอุปกรณ์เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์และเครื่องถ่ายเอกสาร จะมีการเดินสายทำบุญนำสิ่งของดังกล่าวไปบริจาคให้กับโรงเรียนต่างๆตามต่างจังหวัดและที่ห่างไกล เป็นงาน CSR ที่ทำควบคู่ตลอดมามิได้ขาด "การจากไปของคุณปู่เป็นการสูญเสียของตระกูลอย่างมาก เพราะคุณปู่ทำคุณประโยชน์ให้กับครอบครัวและสังคมมาโดยตลอด โดยเฉพาะชาวประจวบคีรีขันธ์ และตนเองจะยึดมั่นสืบสานการทำงานการกุศลช่วยเหลือสังคมตามรอยคุณปู่ต่อไป โดยจะจัดโครงการบริจาคอุปกรณ์ไอทีให้กับสถานสงเคราะห์ทั่วประเทศ เพื่อสร้างกุศลให้กับคุณปู่" “คุณปู่เสียด้วยโรคชรา ครอบครัวเราเสียใจกับการจากไปของคุณปู่มาก เพราะที่ผ่านมาคุณปู่เป็นแบบอย่างสำหรับทุกคน ทั้งการทำงาน การรับผิดชอบครอบครัวและสังคม การที่คุณปู่ทำงานด้านการเมืองมาอย่างต่อเนื่องยาวนาน ทำให้คนในครอบครัวมีความรับผิดชอบต่อสังคมสูง ตรงไหนที่เราพอช่วยเหลือและเป็นประโยชน์กับผู้อื่นเราก็ยินดีจะทำ ตอนนี้ก็มีหลานท่านในตระกูลที่เล่นการเมืองรับใช้พี่น้องประชาชน”
คุณอ้วนทิ้งท้ายให้สัมภาษณ์ว่า “สำหรับผมดำเนินธุรกิจอย่างเต็มตัว ธุรกิจด้านไอทีเติบโตได้ดี และปีหน้า 2560 ก็จะขยายธุรกิจด้านป้ายบิลบอร์ดตามสนามบิน สถานีขมส่งมวลชนต่างๆ อย่างครบวงจร ประเดิมที่สนามบินนานาชาติภูเก็ตแห่งแรก คาดว่าปีหน้าจะเข้าตลาดหลักทรัพย์ ส่วนเรื่องการเมืองคงเป็นเรื่องในอนาคตที่จะตัดสินใจอีกครั้ง ในตอนนี้ผมขอทำงานและตอบแทนสังคมไปพร้อมๆ กัน โดยการจากไปครั้งนี้ของคุณปู่ทำให้ผมอยากจะสืบสานงานช่วยเหลือสังคมอย่างจริงจังและต่อเนื่องให้เห็นเป็นรูปธรรม โดยจะจัดทำโครงการบริจาคอุปกรณ์ไอทีช่วยเหลือสังคม