รมว.กระทรวงศึกษาธิการฯ ประเทศญี่ปุ่น และคณะ เยือน สจล. เยี่ยมชม KOSEN-KMITL สถาบันผลิตนักนวัตกร ป้อนอุตสาหกรรมญี่ปุ่นในไทย
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการฯ ประเทศญี่ปุ่น และคณะ เยือน สจล. เยี่ยมชม KOSEN-KMITL สถาบันผลิตนักนวัตกร ป้อนอุตสาหกรรมญี่ปุ่นในไทย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhPgHhej9rzBp-_MneeQCIgnsa1hH-3WLtEUbuLgPADOl8LaoDn5-DE07vBtxrEhbc1vPYuKSKH4q9dBgedAktnWbtfgVTKcBcs_vcRr-MiDPODaKBdujRlv8s7o0r-Cm2Go_KXVlZY6rRc5dYMYjkoFSvwF_ZvTO9Ak2ZyXu6tOf3Wf0hnZwm4INPrEjI/w640-h360/KOSEN%20%E2%80%93%20KMITL.jpg)
เมื่อเร็ว ๆ นี้ รองศาสตราจารย์ ดร.คมสัน มาลีสี อธิการบดี สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) (ที่ 6 จากซ้าย), รองศาสตราจารย์ ดร.ณัฐวุฒิ เดไปวา ผู้อำนวยการสถาบันโคเซ็นแห่ง สจล. (ที่ 4 จากซ้าย), รองศาสตราจารย์ ดร.โกศล เพ็ชร์สุวรรณ์ ที่ปรึกษาสถาบันโคเซ็นแห่ง สจล. (ที่ 2 จากซ้าย) พร้อมด้วยผู้บริหาร และนักเรียนของสถาบันโคเซ็นแห่ง สจล. ร่วมต้อนรับ ดร.โมริยามะ มาซาฮิโตะ (Mr. MORIYAMA Masahito) รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ วัฒนธรรม กีฬา วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ประเทศญี่ปุ่น (ที่ 5 จากซ้าย) พร้อมคณะผู้ติดตามและผู้บริหารโคเซ็นจากประเทศญี่ปุ่น ประกอบด้วย นายวาตานาเบะ มาซามิ อธิบดีกรมการต่างประเทศ กระทรวงศึกษาธิการวัฒนธรรม กีฬา วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (ที่ 8 จากซ้าย), นายอุเมะฮาระ โคจิ ผู้อำนวยการกองการศึกษาเทคนิค สำนักงานอุดมศึกษา (ที่ 10 จากซ้าย), นายซูซุกิ คัทสึยะ หัวหน้าผู้แทนองค์การความร่วมมือระหว่างประเทศแห่งญี่ปุ่น สำนักงานประเทศไทย ( ที่ 1 จากซ้าย), คุณวัฒนาโสภี สุขสอาด ผู้อำนวยการโครงการสถาบันไทยโคเซ็น ( ที่ 3 จากซ้าย), คุณโอตากะ มาซาโตะ เอกอัครราชทูตวิสามัญผู้มีอำนาจเต็มแห่งญี่ปุ่น ประจำราชอาณาจักรไทย (ที่ 7 จากซ้าย) และศาสตราจารย์ ดร. ทานิกุจิ อิชาโอะ ประธานสถาบันเทคโนโลยีแห่งขาติ (โคเซ็น ประเทศญี่ปุ่น) (ที่ 9 จากซ้าย) เข้าเยี่ยมชมสถาบันโคเซ็นแห่ง สจล. เพื่อดูการเรียนการสอนที่มุ่งเน้นการผลิตบุคลากรด้านวิศวกรรมศาสตร์ เทคโนโลยี และนวัตกรรม พร้อมติดตามความคืบหน้าของ KOSEN – KMITL โดยได้เยี่ยมชมห้องเรียน ห้องปฏิบัติการ ผลงานของนักเรียน และได้พูดคุยอย่างใกล้ชิด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIcJaAKZBnt0b-JU0jmzTY0SOJub46vd22UkS95ORldA6ejOJdiDgRJGDuXGY-wE_cUwwE7R2R_JnMB-v82B7lyDuWYyXmvCuimJwm0L8M_KHhc_RpA9pIFJHRAWBVLNb0_XVLrUNVAF15BJNhbYkx65zDlFsmg9AGSncnMjCb0-do1qxkRW26eDHLN4s/w640-h398/1714658550279.jpg.jpg.jpg)
ทั้งนี้ KOSEN – KMITL เป็นโครงการความร่วมมือจากรัฐบาลไทยและญี่ปุ่น ที่มุ่งสร้างนักนวัตกรเพื่อตอบสนองความต้องการที่เพิ่มขึ้นของอุตสาหกรรมญี่ปุ่นในไทย ซึ่งที่ผ่านมามีผู้สมัครเข้าเรียนในแต่ละปีการศึกษาเป็นจำนวนมาก ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.kosen.kmitl.ac.th/home หรือสอบถามที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-3298000