สมาคมช่างภาพข่าวสื่อมวลชน(ประเทศไทย) จัดพิธีมอบทุนการศึกษาให้แก่บุตร-ธิดา สมาชิก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQhYfdEYkKjRWYAoHRRgZ0Th_Y0w7QnwY5wuqBFoqNMClJ7pYpkVda4o3l8rr-akQw5Qs9RxsA7nEdqwO6uip8Kk1dVmX7lV8KtdiwfoXZg5Iv3kO4l0Wj5NZ4Tmd_RI_D7tT4oiaWKidALdUk3ciINfhv_V8HqX2kvhcZs_8g_YZFfb68EqOLtR7jSyU/w640-h360/20240331_213447.jpg)
31 มีนาคม 2567 นายสุรชัย วิเศษโสภา นายกสมาคมช่างภาพข่าวสื่อมวลชน(ประเทศไทย) จัดพิธีมอบทุนการศึกษาให้แก่บุตร-ธิดา สมาชิกสมาคมช่างภาพข่าวสื่อมวลชนฯ จำนวน 135 ทุน โดยมอบให้ในระดับประถมศึกษา มัธยมศึกษา และปริญญาตรี ทุนละ 3,000 บาท
การมอบทุนประจำปีการศึกษา 2567 ครั้งนี้มีนายปราจิน เอี่ยมลำเนา ประธานจัดงานมอเตอร์โชว์ ครั้งที่ 45 เป็นประธานในพิธี ผู้ร่วมมอบทุนการศึกษาครั้งนี้ ประกอบด้วย นายนิวัติไชย เกษมมงคล เลขาธิการคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ นางนงนุช นามวงศ์ ที่ปรึกษาอาวุโส บริษัท เดอะ มอลล์ กรุ๊ป จำกัด นางผ่องพรรณ คงพูลเพิ่ม ที่ปรึกษาสมาคมช่างภาพข่าวฯ นายอัครา อุดมศิลป์ พร้อมด้วยตัวแทนจาก มูลนิธิ ป่อเต็กตึ๊ง และ ธนาคารออมสิน เข้าร่วมพิธี
ในโอกาสนี้สมาคมฯได้นำเงินส่วนหนึ่งจากกองทุนของสมาคมฯเพื่อนช่วยพื่อน มอบให้กับบรรดานักข่าวช่างภาพอาวุโสและเลิกจ้าง เพื่อช่วยเหลือค่าครองชีพจำนวน 45 ทุน ๆ ละ 5,000 บาท
หลังพิธีมอบทุนการศึกษา ให้บุตร-ธิดา และ เงินสนับสนุนค่าครองชีพให้สมาชิกแล้ว สมาคมฯได้จัดให้มีการประชุมใหญ่สามัญประจำปี 2567
ในโอกาสนี้ ไพโรจน์ ทุ่งทอง ประธานบริหารโรงแรมเดอะบาซาร์ แบงค็อก รัชดากรุงเทพฯ นำข้าวสารมามอบให้ 150 ถุง เพื่อแจกจ่ายให้แก่สมาชิกสมาคมช่างภาพข่าวฯที่มาร่วมกิจกรรมมอบทุนการศึกษาและประชุมใหญ่ประจำปี 2567