สมาคมเพาะกายสำรวจพื้นที่ยกระดับศูนย์ออกกำลังกายร่วมกับ ม.กีฬาแห่งชาติ
สมาคมเพาะกายลงพื้นที่บูรณาการศูนย์ออกกำลังกายร่วมกับม.กีฬาแห่งชาติ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQOuwI9M0U66TMV7Di6q9ysFXr09mVyO4iOUzyBFl6ClOTZt1QKsgwUoH_Z_sqgNaAUTXkvtCO-efogDP9prviV_Xf7XOb4L8L1NvHxr5sK8zxHXuDSBf3u507k_DejIYKApKdzNx9f_BUsq8o56fws7xDs-v-tZQAyrghOsxxmVcCiDPCHhbZX0xzBN2S/w640-h360/%E0%B8%A8%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%87%20.jpg)
สมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทยเดินหน้าศูนย์บูรณาการ "เพาะกายทุกวัย สดใสทุกวัน" สร้างสรรค์สุขภาพดีวิถีไทย ลงพื้นที่จังหวัดสุโขทัย จับมือมหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตสุโขทัย จัดทำศูนย์ออกกำลังกายกลางแจ้ง เดินหน้าต่อยอดให้คนไทยสุขภาพแข็งแรงภายใต้การสนับสนุนของ สสส.
นายศุกรีย์ สุภาวรีกุล นายกสมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย เปิดเผยว่าในช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมาได้ลงพื้นที่เพื่อสำรวจความพร้อมการจัดทำศูนย์บูรณาการ "เพาะกายทุกวัย สดใสทุกวัน" สร้างสรรค์สุขภาพดีวิถีไทย ณ มหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตสุโขทัย จังหวัดสุโขทัย โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์เกียรติศักดิ์ สิทธิ ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายบริหาร ม.การกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตสุโขทัย ร่วมสำรวจและให้รายละเอียดการจัดทำศูนย์บูรณาการ "เพาะกายทุกวัย สดใสทุกวัน" สร้างสรรค์สุขภาพดีวิถีไทย นี้เป็นการต่อยอดกิจกรรมที่ทางสมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทยได้จัดทำขึ้นอย่างต่อเนื่องทุกปี ภายใต้การสนับสนุนของกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ที่สนับสนุนให้สมาคมได้ใช้องค์ความรู้ด้านการออกกำลังกายด้วยอุปกรณ์ที่มีน้ำหนัก (weight training) ไปเผยแพร่ให้คนไทยทุกเพศและวัยได้เข้าถึงการออกกำลังกายตามแนวคิด"เพาะกายทุกวัย สดใสทุกวัน" สร้างสรรค์สุขภาพดีวิถีไทย โดยในปีที่ผ่านมาสมาคมได่ร่วมกับภาคีเครือข่ายของสมาคมจัดทำศูนย์บูรณาการ "เพาะกายทุกวัย สดใสทุกวัน" สร้างสรรค์สุขภาพดีวิถีไทย ในหลายพื้นที่ อาทิ ห้องออกกำลังกายบนเกาะปันหยี จ.พังงา ซึ่งเป็นฟิตเนสลอยน้ำแห่งแรกของประเทศไทย ศูนย์ออกกำลังกายกลางแจ้ง โรงเรียนบ้านจะเนียว อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ
สำหรับในการลงพื้นที่สำรวจความพร้อมสถานที่การจัดทำศูนย์บูรณาการ "เพาะกายทุกวัย สดใสทุกวัน" สร้างสรรค์สุขภาพดีวิถีไทย ที่มหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตสุโขทัย ในครั้งนี้เป็นความร่วมมือตาม MOU ที่ทางสมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทยได้ร่วมกับมหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติในการที่จะร่วมมือต่อยอดให้กีฬาเพาะกายเป็นส่วนหนึ่งด้านการศึกษาวิทยาการสร้างองค์ความรู้ให้คนไทยได้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงต่อไป