จ.ศรีสะเกษ สู่ Smart City ใช้โดรนแปรอักษรหนุนการท่องเที่ยว “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ”
จังหวัดศรีสะเกษ มุ่งสู่ Smart City นำโดรนแปรอักษรส่งเสริมการท่องเที่ยวจังหวัด ในงานเฉลิมฉลอง “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiN-43r5bWVGo1ntmWPOaHtFA1EuEhii8FJ3cqKgKWj5DMxPx5JAGOpTsuRTTV2t9_MV9GFklZ3QIDA0Yxjabuwh3Tw7tZrkiDj4n_XpIIm8M-1sNAiDbOqGNsAMxfanfIc8A-aC8NLWRRKJoZT6PPl1JhBcktih7V9wIcovbIrXBlsG7FAf7AHHkIreK8q/w640-h360/241%20%E0%B8%9B%E0%B8%B5%20%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9.jpg)
เมื่อวันที่ 20 พฤศจิกายน 2566 จังหวัดศรีสะเกษจัดงานส่งเสริม การท่องเที่ยว งานเฉลิมฉลอง “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ” พร้อมนำโดรนแปรอักษรส่งเสริมการท่องเที่ยวของจังหวัด โดยมี นายอนุพงศ์ สุขสมนิตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ให้การต้อนรับการนำนวัตกรรมปัญญาประดิษฐ์ภายใต้การสนับสนุนของสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ มาร่วมจัดแสดง โดยมี ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ ได้กล่าวสนับสนุน การนำสิ่งประดิษฐ์นวัตกรรมมาร่วมสร้างกลไกการท่องเที่ยวให้จังหวัดศรีสะเกษ ณ สวนเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเฉลิมพระชนมพรรษา 80 พรรษา (เกาะห้วยน้ำคำ) อำเภอเมือง จังหวัดศรีสะเกษ
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ภายใต้กระทรวง อว. มีนโยบายที่มุ่งส่งเสริม และสนับสนุนการพัฒนาด้านการศึกษา การพัฒนาวิทยาศาสตร์เทคโนโลยี ให้เกิดการสร้างนวัตกรรมสิ่งประดิษฐ์ใหม่ ๆ เพื่อให้เกิดนวัตกรรมที่หลากหลายและเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาประเทศ ได้ให้การสนับสนุนสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ นำการพัฒนาเทคโนโลยีเกี่ยวด้านโดรน และนวัตกรรมการพัฒนาซอฟต์แวร์การสั่งงานโดรนแปรอักษร สร้างผลงานให้เป็นที่ประจักษ์และสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศ กล่าวได้ว่าเป็น“โดรนแปรอักษร” ฝีมือคนไทย เป็นการยกระดับการพัฒนาเทคโนโลยีของคนไทยให้ก้าวล้ำไปอีกขั้นทัดเทียมกับเทคโนโลยีของต่างประเทศ เพื่อเพิ่มศักยภาพในด้านการท่องเที่ยวและสร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจให้จังหวัดศรีสะเกษ ในงานเฉลิมฉลอง “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ”
ด้าน นายพิศิษฐ์ มิตรเกื้อกูล นายกสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ กล่าวว่า ประเทศไทยจำเป็นต้องเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันด้านการท่องเที่ยว โดยการนำเทคโนโลยีและนวัตกรรมที่ทันสมัยอย่าง “โดรน” (Drone) เข้ามามีส่วนช่วยส่งเสริมด้านการท่องเที่ยว โดยจัดให้มีกิจกรรมส่งเสริมการท่องเที่ยวร่วมกับหน่วยงานภาครัฐและเอกชนในท้องถิ่น ระหว่างวันที่ 21 - 23 พฤศจิกายน 2566
ในการนี้ การแสดงบินโดรนเป็นการกระตุ้นการท่องเที่ยว ในงานเฉลิมฉลอง “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ” โดยจัดแสดงบินโดรนแปรอักษรมากกว่า 600 ลำ ประกอบด้วย
- ภาพ 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ
- ภาพดอกลำดวน เป็นดอกไม้ประจำจังหวัดศรีสะเกษ
- ภาพปราสาทสระกำแพงใหญ่
- ภาพพญาศรีสัตตนาคราช
- ภาพพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10
- ภาพพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร รัชกาลที่ 9
- ภาพสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี
- ภาพอีสานไปไสกะแซ่บ
- ภาพ วช. อว.
ทั้งนี้ ได้มีการแสดง นาฏมวยไทย จาก โรงเรียนขุขันธ์ การแสดง รวมศิลป์ถิ่นเมืองศรี จาก มรภ.ศรีสะเกษ ซึ่งเป็นการแสดงที่สืบสานศิลปะวัฒนธรรมไทย ของจังหวัดศรีสะเกษ สามารถติดตามข่าวสารการอบรมได้ที่ Facebook Fanpage : สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ และ สมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ