สบพ. จัดใหญ่ เปิดบ้านเตรียมวิศวกรรมการบิน และทักษะช่างอากาศยาน รุ่นที่ 2
สบพ. จัดโครงการเปิดบ้านเตรียมวิศวกรรมการบิน และทักษะช่างอากาศยาน รุ่นที่ 2
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwGKQqAKRQZnh5kcrgvmmufs1Y06OyHlMMqIV0qIsmp1nTPPq186iGmNds7qeacNLLf3AydkrPFEY0Y0f20U6vMR-33oa1iTsJi8izlArNH5767HKYg3T9t5OmPbxM-eSlQzoOfSmuMwR3AqB1Wq7Ml6HMTvu-S9q-Ovx7kN1_pIAB8AYbRr_15GV5FGB0/w640-h360/%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%99.jpg)
สถาบันการบินพลเรือน โดยกองวิชาวิศวกรรมการบิน จัดโครงการเปิดบ้านเตรียมวิศวกรรมการบิน และทักษะช่างอากาศยาน รุ่นที่ 2 โดยมี ดร. พันศักดิ์ เนินทราย ผู้อำนวยการกองวิชาบริการการจราจรทางอากาศ รักษาการในตำแหน่งรองผู้ว่าการฝ่ายวิชาการ เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการฯ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร คณาจารย์ ร่วมให้การต้อนรับนักเรียนระดับมัธยมศึกษาปีที่ 3 และมัธยมศึกษาปีที่ 6 รวมถึงผู้ปกครองทั่วประเทศ ในระหว่างวันที่ 4 - 5 ตุลาคม 2566 ณ สบพ. กรุงเทพฯ
สำหรับโครงการดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อเปิดโอกาสให้นักเรียนที่กำลังศึกษาในระดับมัธยมศึกษาปีที่ 3 และมัธยมศึกษาปีที่ 6 ทั่วประเทศ เข้าเยี่ยมชมอาคารเรียนและห้องปฏิบัติการต่างๆ ของสถาบันการบินพลเรือน อีกทั้งยังเปิดโอกาสให้ผู้เข้าร่วมโครงการฯ ได้ลงมือปฏิบัติงานจริงด้วยทักษะต่างๆ ที่สัมพันธ์กับรูปแบบการจัดการเรียนของหลักสูตรที่เกี่ยวข้อง รวมทั้งได้มีโอกาสพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ร่วมกับคณาจารย์ของกองวิชาวิศวกรรมการบิน โดยผู้เข้าร่วมโครงการฯ ที่มีศักยภาพและมีผลสัมฤทธิ์ในการลงมือปฏิบัติงานได้อย่างยอดเยี่ยม จะได้รับสิทธิ์เข้าสู่กระบวนการรับสมัครคัดเลือกเข้าศึกษาในหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพสาขาวิชาเตรียมวิศวกรรมการบิน และหลักสูตรประกาศนียบัตรทักษะช่างอากาศยาน สาขาเทคโนโลยีระบบอากาศยาน ประจำปีการศึกษา 2567 ต่อไป