“วันนวมินทรมหาราช” “ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป” บทเพลงเทิดพระเกียรติโดยกลุ่มศิลปิน
กลุ่มศิลปินร่วมกันทำบทเพลงเทิดพระเกียรติ เนื่องใน “วันนวมินทรมหาราช”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgEWUyBlyWhD12Ymwj7_pas0EvhsodqDTOANngtvaNKSnHbpRrOTAD1sZu8WYEV4-QfhyphenhyphenmNkRY-BDuGqLU8NuNVnHTG-x88QTySJMxXiiV_FQn6frl4nmhXYVIlaxAX5jQI-0-3gnnZF1i1vJFUUGMSt6uhUf5g4L7xdjgJOy9LUcVFYRrdS-d_TQ7sHFq-/w640-h360/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A.jpg)
กลุ่มศิลปิน/นักแสดง และมูลนิธิร่วมร้อยใจไทย ร่วมกันจัดทำบทเพลงเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ในวโรกาสที่ทางรัฐบาลได้ประกาศให้ทุกวันที่ ๑๓ ตุลาคม ของทุกปี ให้เป็น “วันนวมินทรมหาราช” อันเป็นวันสำคัญของชาติ และเพื่อร่วมกันเรียงร้อยหัวใจพสกนิกรไทยรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้ของพระองค์ท่านที่ทรงมีต่อประเทศชาติ และประชาชนเสมอมา
บทเพลง “ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป” เป็นผลงานเพลงของ “พี่ดี้ นิติพงษ์ ห่อนาค” ผู้แต่งคำร้อง/ทำนอง ได้มอบลิขสิทธิ์ให้ใช้ด้วยความภูมิใจที่จะได้ร่วมสร้างสรรค์บทเพลงนี้ให้กลับมาอยู่ในหัวใจของพสกนิกรไทยอีกครั้งในรอบ ๑๒ ปี และได้ฝีมือการ Produce และ Saxophone จาก “เศกพล อุ่นสำราญ(โก้ มิสเตอร์แซกแมน)” และ คุมร้อง/edit โดย “พงศ์พิธาน ธุวัชชัย”
ร่วมกับศิลปิน/นักแสดงชั้นแนวหน้า สุเมธ องอาจ / นรินทร ณ บางช้าง / เท่ อุเทน พรหมมินทร์ / อัยย์ วีรานุกูล / กัปตัน ภูธเนศ หงส์มานพ / บีม จารุวรรณ บุญญารักษ์ / แพท วรยศ บุญทองนุ่ม / น็อต วรฤทธิ์ เฟื่องอารมย์ / เกลือ กิตติ เชี่ยววงศ์กุล / สปาย ภาสกรณ์ รุ่งเรืองเดชาภัทร์ / ร็อคเก็ต ศุภพัฒน์ ทัศนจำรูญ / ปราปต์ปฎล สุวรรณบาง / อัค อัครัฐ นิมิตรชัย และ อะตอม ทรัพย์พันธภาพ ที่พร้อมใจกันแสดงความจงรักภักดีอย่างเต็มหัวใจ
เผยแพร่พร้อมกัน ๑๓ ตุลาคม นี้ พร้อมกันทั่วประเทศ ผ่านแพลทฟอร์ม Social
#ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป
#วันนวมินทรมหาราช
#มูลนิธิร่วมร้อยใจไทย