จัดใหญ่ ไทยแลนด์ ไบลด์กอล์ฟ โอเพ่น ครั้งแรกในไทยเพื่อผู้พิการทางสายตา ชิงถ้วย นางสาวสุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รมว.ท่องเที่ยวและกีฬา
ไทยแลนด์ ไบลด์กอล์ฟ โอเพ่น จัดครั้งแรกในไทยสำหรับผู้พิการทางสายตาชิงถ้วย นางสาวสุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงท่องเที่ยวและกีฬา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhSdmb4ThXQ5qOKOMEe24Q1T7NUFZjKbWkd39o6Lu7wINlDaE-qBt4186vCnFWMSMxmbp1qQ5P7UhHZL9FSibMDiMmB1KNqOwxWBhw065LAaRarFCqfC_ksSlQJYiyGyZEFqeGwinQRPhxJa15xOcUjxhx4ciOv2vweNIJiIc9kCU20sx1Z_902yRwB9xDi/w640-h360/%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%8C%20%E0%B9%84%E0%B8%9A%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%9F%20%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%99%20%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%B2.jpg)
ประเทศไทยเตรียมเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขัน “ไทยแลนด์ ไบลด์กอล์ฟ โอเพ่น ประจำปี 2566” โดยเวิลด์ไบลด์กอล์ฟ-องค์กรการกุศลกีฬากอล์ฟโดยไม่หวังผลกำไร ร่วมกับคณะกรรมการบริหารสมาคมกีฬาคนตาบอดแห่งประเทศไทยและนักกีฬาคนตาบอด รับรองการแข่งขันโดยสมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ ชิงถ้วยนางสาวสุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงท่องเที่ยวและกีฬา
การจัดการแข่งขัน “ไทยแลนด์ ไบลด์กอล์ฟ โอเพ่น ประจำปี 2566” เป็นการแข่งขันกีฬากอล์ฟคนตาบอดครั้งแรกที่จัดขึ้นในทวีปเอเชีย โดยประเทศไทยได้รับเกียรติเป็นเจ้าภาพในครั้งแรกในภูมิภาคนี้โดยมีนักกอล์ฟคนตาบอดและสายตาเลือนลาง 14 คน จากสหรัฐอเมริกา แคนาดา ออสเตรเลีย ไอร์แลนด์ สเปน, สหราชอาณาจักร, เกาหลีใต้ และไทย รวมถึงนักกอล์ฟคนตาบอดระดับแชมป์โลกเข้าร่วมการแข่งขัน ระหว่างวันที่ 28-29 กันยายน 2566 ณ สนามกอล์ฟแหลมฉบัง จ. ชลบุรี