“ศุกรีย์” ครบ 8 ปี - ปีหน้า เตรียมทิ้งเก้าอี้นายกเพาะกาย
“ศุกรีย์” พอแล้วเตรียมทิ้งเก้าอี้นายกเพาะกายปีหน้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhioZjx5GsnymGVgAQubzWnY4wbK7MmhpofAfM8ehZqbgLStjxVb6OliqcrLNGmg32ocaKPGwz6No173sJLzkYVKQR0Q7DLrOPzoM0NoG7fhj-hOcEWL41Ko0_Y-JLBChlzo4Qa_RTFDdMBdPu3d5U2WXPheRULsHdpIVhS4VilPu5T6FKddmEavsO3Tg/w640-h360/%E2%80%9C%E0%B8%A8%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E2%80%9D%20%E0%B8%9E%E0%B8%AD%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2.jpg)
“ศุกรีย์ สุภาวรีกุล” ประกาศ ปีหน้า เตรียมทิ้งเก้าอี้ลาออกจากตำแหน่งนายกสมาคมกีฬาเพาะกายฯ หลังทำงานครบ 8 ปี 2 สมัย เพื่อเปิดให้คนใหม่ที่มีความสามารถมาทำหน้าที่บริหารและพัฒนาเพาะกายแทน พร้อมปรับศึก “โรดทูมิสเตอร์ไทยแลนด์ 2024” เหลือ 4 สนาม ขณะที่ทีมชาติ จัดคัดตัวลุย 3 ศึกอาเซียน, เอเชีย และชิงแชมป์โลก ในวันที่ 20 พ.ค.นี้
นายศุกรีย์ สุภาวรีกุล นายกสมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย เป็นประธานในการประชุมใหญ่สามัญ ประจำปี 2565 เมื่อวันที่ 29 เม.ย. ที่ ห้องเอเวอร์กรีน ชั้น 5 โรงแรมอเล็กซานเดอร์ ถ.รามคำแหง เขตบางกะปิ โดยมีคณะกรรมการบริหารและสมาชิกสโมสรเข้าร่วมประชุมครบองค์ประชุมตามที่กำหนด
ที่ประชุมได้มีการแจ้งถึงผลการทำงานในปีที่ผ่านมา รวมทั้งมีการหารือ เรื่องการแข่งขันเพาะกายรายการต่างๆ ในปี 2566 และ 2567 ได้แก่รายการ “โรดทูมิสเตอร์ไทยแลนด์ 2024” เพื่อจะคัดนักกีฬา อันดับ 1-5 เป็นตัวแทนเข้าร่วมในการแข่งขันกีฬาเพาะกายชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ถ้วยรางวัลพระราชทานจากสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี 2567 ครั้งที่ 44 หรือ มิสเตอร์ไทยแลนด์ 2024 ที่ปีนี้ จะลดสนามแข่งขันจากเดิม 5 สนาม เหลือ 4 สนาม ได้แก่ สนามแรก “ไทยแลนด์ พายัพ คลาสสิค แชมเปี้ยนชิพ” วันที่ 8-9 ก.ค.ที่เซ็นทรัล ลำปาง , ต่อด้วยสนาม 2 “ไทยแลนด์ มัสเซิล แอนด์ฟิสิค แชมเปี้ยนขิพ” วันที่ 16-17 ก.ย. ที่เซ็นทรัล พระราม 2 , สนาม 3 “ไทยแลนด์ เซาท์เทิร์น บอดี้บิวดิ้ง แชมเปี้ยนขิพ” วันที่ 2-3 ธ.ค. ที่เซ็นทรัล สุราษฎร์ธานี และ สนามสุดท้าย “ไทยแลนด์ อีสาน คลาสสิค บอดี้บิวดิ้ง แอนด์ ฟิสิค สปอร์ต แชมเปี้ยนชิพ” วันที่ 11-12 ก.พ.2567 ที่เซ็นทรัล นครราชสีมา โดยได้มีการหารือเพื่อกำหนดคุณสมบัติของนักกีฬาที่จะเข้าแข่งขันเพื่อให้เหมาะสม โดยต้องแข่งในนามสมาชิกสโมสรของทางสมาคมฯ
นอกจากนี้ ยังมีการหารือเรื่องการแก้ไขระเบียบกติกาการแข่งขันเพาะกาย ในกีฬาแห่งชาติ กีฬาเยาวชนแห่งชาติ และกีฬาอาวุโสแห่งชาติ โดยได้ตั้งคณะทำงานขึ้นมาเพื่อหารือเรื่องปรับข้อบังคับให้เหมาะสมกับการแข่งขันและระดับอายุ
นายศุกรีย์ สุภาวรีกุล นายกสมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า “ผมทำหน้าที่ในฐานะนายกสมาคมฯ มาเป็นเวลา 7 ปี ในปีหน้า ปี 2567 จะครบ 8 ปี 2 วาระแล้ว เพราะฉะนั้น เมื่อจะถึงครบกำหนดเลือกตั้งนายกสมาคมฯ คนใหม่ ในเดือน เม.ย.ปีหน้า เพื่อให้เป็นไปตามเกณฑ์มาตรฐานและตามหลักธรรมาภิบาล ผมได้หารือกับที่ประชุมว่าจะขอลาออก ก่อนที่จะถึงกำหนดการเลือกตั้งนายกคนใหม่ ในเดือน เม.ย.ปีหน้า ถึงแม้ขัอกำหนดของสมาคมฯ ไม่ได้กำหนดไว้ว่า จะเป็นนายกกี่สมัย แต่ผมทำงานเป็นนายกฯ มาเกือบ 2 สมัย ผมคิดว่าน่าจะให้คนใหม่มาดำเนินงานบริหารสมาคมฯ”
“ในปี 2567 เป็นปีที่สมาคมกีฬาเพาะกายฯ ครบ 71 ปี ผมอยู่วงการเพาะกายมานานกว่า 30 ปี ทำหน้าที่นายกสมาคมฯ มา 2 สมัย คิดว่าน่าจะให้คนใหม่มาทำหน้าที่เป็นนายกสมาคมฯ คนใหม่ จะดีกว่า ถึงแม้ผมจะมีตำแหน่งในสหพันธ์เพาะกายนานาชาติและสหพันธ์เพาะกายแห่งเอเชีย ก็ตาม แต่การทำงานมา 8 ปี น่าจะพอแล้ว ผมคงไม่ขอเป็นนายกสมาคมฯ อีกสมัย อาจจะเป็นที่ปรึกษา ไม่ได้ทิ้งวงการเพาะกาย อยากให้มีคนใหม่มาบริหารงานเพื่อให้มีการเปลี่ยนแปลงเกิดความคิดใหม่ๆ ในการบริหารงาน การมีคนใหม่ทำให้วงการกีฬาเติบโต วงการเพาะกายมีคนที่เหมาะสมและมีความสามารถอีกเยอะที่จะช่วยพัฒนาสมาคมฯ ต่อยอดให้สมาคมฯ เพาะกายประสบความสำเร็จ”
“สำหรับวันที่ 20 พ.ค.ที่เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ ในงานการจัดกิจกรรมของมูลนิธิซีเกมส์ ทางสมาคมฯ จะให้นักกีฬาทีมชาติ 70 คน มาแข่งขันเพื่อคัดทีมชาติ ส่งแข่ง 3 รายการ เริ่มจากชิงชนะเลิศแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ วันที่ 8-12 มิ.ย.ที่เมืองบาตั้ม ประเทศอินโดนีเซีย ต่อด้วยชิงแชมป์เอเชีย วันที่ 1-7 ก.ย.ที่เนปาล และชิงแชมป์โลก วันที่ 6-12 พ.ย.ที่เกาหลีใต้”
“ส่วนการแข่งขันในประเทศ ในการแข่งขันรายการ “โรดทูมิสเตอร์ไทยแลนด์ 2024” ที่ลดเหลือ 4 สนาม ทำให้การแข่งขันเข้มข้นขึ้น โดยจะมีการกำหนดคุณสมบัติของนักกีฬาที่เข้าแข่งขัน รวมทั้งแก้ไข ปรับกฏเกณฑ์การเข้าแข่งขันเพาะกาย ในกีฬาแห่งชาติ กีฬาเยาวชนแห่งชาติ และกีฬาอาวุโสแห่งชาติ ทั้ง 3 รายการ”