“เสี่ยชาย โกสปอร์ต” หนุน “มวยไทย สู่อาชีวศึกษา”
โกสปอร์ต ชู ”มวยไทย สู่อาชีวศึกษา”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgiXdUTfwGvPIJPUmLOU4ipsSMrsiixW8htAtx4gz94KYdUok64BHQA0_VWlz7l3ht7EdKTzhvdHBgTS9ycL_Gncw_JrcUEu93bUPw7XgVf2rkoj0OOnt29S7F6UtjOmz7610I9JR2e2MWsMDsV1pqSTX_2XzQPCfElIxtJXOGjhAqXTBCO5sB3-tF2Hg/w640-h360/%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%95%20%E0%B8%8A%E0%B8%B9%20%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%20%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%A8%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%B2.jpg)
![]() |
ดร.ภูมิพัฒน์ แก้วมูล ผู้อำนวยการวิทยาลัยสารพัดช่างนครหลวง |
![]() |
เสี่ยชาย - นายพัฒน์ปกร เสถียรจารุพงศา กรรมการผู้จัดการบริษัท โกโซเชียล จำกัด (ขวา) |
เมื่อวันที่ 5 เมษายน 2566 ณ วิทยาลัยสารพัดช่างนครหลวง โดย ดร.ภูมิพัฒน์ แก้วมูล ผู้อำนวยการวิทยาลัยสารพัดช่างนครหลวง เป็นประธานจัดทำพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) เพื่อพัฒนาหลักสูตรการเรียนการสอน ด้านกีฬามวยไทย และตั้งใจที่จะบรรจุกีฬามวยไทยเข้าสู่หลักสูตรการเรียนการสอนในระดับอาชีวศึกษาต่อไป เป็นการนำร่องที่วิทยาลัยสารพัดช่างนครหลวง
โดยมีนายพัฒน์ปกร เสถียรจารุพงศา กรรมการผู้จัดการบริษัท โกโซเชียล จำกัด หรือในนามโกสปอร์ต พร้อมที่ปรึกษา นาวาเอก (พิเศษ) ชูเกียรติ พงษ์ถาวร นายทหารปฏิบัติการประจำกรมกำลังพลทหารอากาศ ผู้ช่วยประธานพัฒนาเทคนิค สมาคมมวยสากลแห่งประเทศไทย รองประธานแผนกมวยไทย-สากล กองทัพอากาศ และครูดามยิม (Krudam Gym) โดยนายดาม ศรีชาน ผู้ก่อตั้งโรงเรียนมวยไทยที่ได้มาตรฐาน และได้รับความสนใจจากชาวไทยและชาวต่างชาติ เข้ามาศึกษาเป็นจำนวนมาก ร่วมพัฒนาหลักสูตร และเป็นสักขีพยานในการลงนามบันทึกข้อตกลง
นายพัฒน์ปกร เสถียรจารุพงศา กรรมการผู้จัดการบริษัท โกโซเชียล จำกัด หรือเสี่ยชาย กล่าวว่าทางโกสปอร์ต มีความยินดี และดีใจที่ได้เข้าร่วมจัดทำโครงการนี้ ซึ่งมีวัตถุประสงค์ที่จะนำกีฬามวยไทย เข้ามาพัฒนาและส่งเสริมการออกกำลังกายของเยาวไทยอาชีวศึกษา และยังเป็นการสนับสนุนให้ผู้ที่สนใจเกี่ยวกับกีฬามวยไทย สามารถเรียนรู้ได้อย่างถูกต้องและมีมาตรฐาน ทางโกสปอร์ตพร้อมที่จะสนับสนุนส่งเสริมอย่างเต็มที่ ให้เยาวชนไทยอาชีวศึกษาและผู้ที่สนใจ ซึ่งรักในกีฬามวยไทย ได้เรียนรู้และยังได้รับใบประกาศ สามารถนำไปพัฒนาและต่อยอดจนเป็นอาชีพต่อไปได้