“ธงชัยพัทธณ์ เครือหุนตระกุล” บอสใหญ่สายบุญ ประธานจัดพิธีพุทธาภิเษกและพิธีเบิกเนตร“พระประธานพุทธเมตตา ศิลปะปาละอินเดีย”
“ธงชัยพัทธณ์ เครือหุนตระกุล” บอสใหญ่สายบุญ เป็นประธานจัดพิธีพุทธาภิเษกและพิธีเบิกเนตร“พระประธานพุทธเมตตา ศิลปะปาละอินเดีย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjImJ6DJcoeXye5HpRIn6vcJYE6PmkOg_XCIe4bjqHwI4lhUrEFaRi8r63gzhmlkp2d7R0aIE8HXIoVtQnaZYTRxGWjpBqkGbx18sz9SdV774fqdtx3tyiH-M4Z4AoOzMKkags_yFD17bJOJAvdpnIGsottX6VAVBVtGXY6d0K_OyiI56KfAVZ-0h4SZA/w640-h360/%E0%B8%98%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%93%E0%B9%8C%20%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AB%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5.jpg)
![]() |
พระประธานพุทธเมตตา ศิลปะปาละอินเดีย |
วันที่ 1 ตุลาคม 2565 เวลา ๐๙.๐๙ น. ณ อุโบสถมหาเจดีย์ศรีลังกาไทย (วัดหนองนกกระเต็น) ปากช่อง “คุณธงชัยพัทธณ์ เครือหุนตระกุล” ที่ปรึกษาบริษัทธงชัยพัทธณ์ เป็นประธานฝ่ายฆราวาสในพิธีพุทธาภิเษกอัญเชิญพระพุทธเมตตา ศิลปะปาละอินเดีย และพระอัครสาวกซ้าย-ขวา หน้าตักกว้าง 49 นิ้ว ขึ้นประดิษฐาน ณ อุโบสถมหาเจดีย์ศรีลังกาไทย วัดวาปีธรรมราม (วัดหนองนกกระเต็น) ตำบลวังกะทะ อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา เป็นอุโบสถมหาเจดีย์ศรีลังกาไทย ที่มีจุดชมวิว 360 องศา
ซึ่งได้รับความเมตตาจากพระครูธรรมรสพิศิษฏ์ (หลวงปู่บุญศรี กตสีโล) เจ้าอาวาสวัดวาปีธรรมราม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ทำพิธีเบิกเนตร“พระประธานพุทธเมตตา ศิลปะปาละอินเดีย และพระอัครสาวกซ้าย-ขวา หน้าตักกว้าง 49 นิ้ว พุทธศิลป์ร่วมสมัยเป็นเอกลักษณ์ศิลปะปาละอินเดีย หนึ่งเดียวในสยาม ที่น่าจะมีความงดงามที่สุดในยุคปัจจุบันนี้ เพื่อให้ พุทธศาสนิกชนทั่วไปได้สักการะบูชาเป็นสิริมงคลและเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ
โดยได้ทำพิธีเททองหล่อ “พระประธานพุทธเมตตา ศิลปะปาละอินเดีย และพระอัครสาวกซ้าย-ขวา หน้าตักกว้าง 49 นิ้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2565 โดยมีคุณธีรวัฒน์ วราพงศ์พิศาล ที่ปรึกษาทางด้านกฏหมายก่อสร้างและอุตสาหกรรม พร้อมด้วย คุณปุญชรัสมิ์ วราพงศ์พิศาล ผู้พิพากษาศาลอุทธรณ์ภาค 1 , คุณฐานุพงศ์ วราพงศ์พิศาล , คุณณัฐฏนันท์ เทียนชัยดุกสี เป็นประธานร่วมในพิธี พระครูธรรมรสพิศิษฏ์ (หลวงปู่บุญศรี กตสีโล) เจ้าอาวาสวัดวาปีธรรมราม เป็นประธานเททอง คุณธงชัยพัทธณ์ เครือหุนตระกุล ประธานดำเนินการจัดสร้างวางศิลาฤกษ์และก่อสร้างแท่นประดิษฐาน โดยมี พุทธศาสนิกชน ผู้มีจิตศรัทธาบริจาคทุนทรัพย์ในการก่อสร้าง ขออนุโมทนาบุญด้วย…