พิพัฒน์ หนุน ททท. TourismMoveOn พร้อมแผนเปิดประเทศรับนักท่องเที่ยว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg8WRRv9S8zF-bVd9ibqa9xJqxXlDCka6mVdZcWiu9Zp4X_5uvTz9nsUv09bmNdhngwTnAl2uPhz5qS2mYKJphhsN9GTbxJ2VJ62PGi2VLG7DLF9fuv5DQ7N4XWGWlAMYE7KTBvnp6bB58/w640-h360/Resizer_16306720854620.jpg)
เช้าวันนี้ 3 กันยายน 2564 เวลา 09.30 น. นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬาเป็นประธานการประชุมหารือแผนการเปิดประเทศรับนักท่องเที่ยวต่างชาติและนักท่องเที่ยวในประเทศ ร่วมกับ นายยุทธศักดิ์ สุภสร ผู้ว่าการ และ รองผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย รวมถึงผู้อำนวยการ ททท. สำนักงานทั่วประเทศ ณ ห้องประชุมรัฐมนตรี ชั้น 2 กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา
โดย การประชุมมีการพิจารณาแผนการเปิด เป็น 3 รูปแบบ Island Approach / Inland Approach และ CrossBorder Approach ซึ่งได้มีการพิจารณาจังหวัดเพิ่มเติม จากเดิม คือ Phuket SandBox and More จากเกณฑ์การพิจารณา จากเมืองหลักที่มีสัดส่วนรายได้จากนักท่องเที่ยวต่างชาติไม่น้อยกว่าร้อยละ 15 ของรายได้ นักท่องเที่ยวทั้งหมด , จังหวัดที่มีพรมแดนติดต่อกับประเทศเพื่อนบ้าน , พื้นที่นำร่องที่มีสินค้าท่องเที่ยวด้านศิลปกรรมที่โดดเด่นต้องการเผยแพร่ให้นักท่องเที่ยวต่างชาติ #TourismMoveOn