"เพื่อทำให้ประเทศไทยออกจากกับดักรายได้ปานกลางให้ได้"
"การที่เราจะกลายเป็นประเทศพัฒนาแล้ว จะต้องมีการใช้วิจัย วิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยี มาเป็นแผนในการช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ เพื่อทำให้ประเทศไทยออกจากกับดักรายได้ปานกลางให้ได้ ใช้ศิลปะวิทยาการทั้งปวง ไม่ใช่สอนหรือเรียนไปตามประเทศอื่น ๆ แต่ต้อง มีความเชื่อ ความรู้ในศิลปะวิทยาการ สังคมศาสตร์ มนุษยศาสตร์ ในการขับเคลื่อน หรือขอเรียกว่าเป็นการ "ดีด" ประเทศไทยให้พ้นจาก กับดักการเป็นประเทศรายได้ป่านกลาง" ศาสตราจารย์ ดร.เอนก เหล่าธรรมทัศน์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม กล่าวในงาน "การแถลงนโยบายการพัฒนาบุคลากรวิจัยและนวัตกรรมและพิธีเปิดการประชุมวิชาการระดับชาติภายใต้โครงการปริญญาเอกกาญจนาภิเษก (คปก.) และโครงการพัฒนานักวิจัยและงานวิจัยเพื่ออุตสาหกรรม (พวอ.) ประจำปี ๒๕๖๔" เมื่อวันจันทร์ที่ ๑๔ มิถุนายน ๒๕๖๔
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWv_pnDix9Gd-mscpvjtZ5Y6zDRmHrvaMCNJH5OHYi4Fgoqityh57vXanUXAOxBuGLDXwB24D0Z8rW7IGidZIrLLjdoT8TY1IELQ4_YN4znwjLdr-I69xnzOk8whCUy-8AIT4_-J59Z3w/w640-h640/Resizer_16238918081630.jpg)