วช. หนุน ม.นเรศวร ถ่ายทอดเทคโนโลยีการผลิตทุเรียนหลงลับแลและหมอนทองสู่เชิงพาณิชย์ เพิ่มรายได้เกษตรกร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgHAsVK-2YCR-MjQmWM_eve5P2dLwYVARoLX3biGd8r2HrenByQMLCSWkJ9sJdSdvsr3rH2hh2v6zj1oRCf4Gx4c8uF76qF3RvIvnocEMj1_hCS4qBxCNggkMtqTBde3oGyp9xIssNo2A8/w640-h360/Resizer_16242555721420.jpg)
แต่ที่ขึ้นชื่อที่สุดคือ ทุเรียนพันธุ์หลงลับแล โดยเป็นสายพันธ์ที่มีความต้องการของผู้บริโภคและมีราคาสูงนิยมรับประทานกันมากทั้งในประเทศและต่างประเทศโดยเป็นผลไม้ที่สำคัญของเศรษฐกิจด้านการส่งออก ปัจจุบันยังไม่มีการจดทะเบียนสิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ (Geographical Indication, GI) เนื่องจากขาดข้อมูลทางวิชาการสนับสนุน ได้แก่ความโดดเด่นจากทุเรียนพันธุ์อื่น ๆ ด้านพันธุกรรมและความสัมพันธ์เชื่อมโยงทางภูมิศาสตร์ ตลอดจนระบบการควบคุมภายใน เป็นต้น และเกษตรกรส่วนใหญ่พบปัญหาสำคัญในการผลิตทุเรียนพันธุ์หลงลับแลและหมอนทองในปัจจุบัน คือ ทุเรียนมีคุณภาพไม่สม่ำเสมอ เนื่องจากการขาดธาตุอาหารหรือปริมาณธาตุอาหารที่มีในดินไม่เพียงพอต่อการผลิต การไว้ผลต่อต้นไม่เหมาะสมและปัญหาการแพร่ระบาดของหนอนใต้ทำลายผลทุเรียน
คณะผู้ดำเนินการจัดการความรู้ได้ตระหนักถึงปัญหาและแนวทางการแก้ไขดังกล่าว จึงได้จัดทำโครงการ “การจัดการความรู้และถ่ายทอดเทคโนโลยีการผลิตทุเรียนหลงลับแลและหมอนทองเชิงพาณิชย์ในเขตภาคเหนือตอนล่าง” ขึ้น
โดยหัวหน้าโครงการและผู้ร่วมจัดทำโครงการได้มีการสะสมความรู้เกี่ยวกับการผลิตและการจัดการหลังการเก็บเกี่ยวทุเรียนหลงลับแลและหมอนทอง ในจังหวัดพิษณุโลกและจังหวัดอุตรดิตถ์ จากการทำงานวิจัยหลายโครงการและสะสมความรู้จากการเข้าไปพูดคุยปัญหากับเกษตรกรผู้ปลูกทุเรียนหลงลับแลและหมอนทอง ในจังหวัดพิษณุโลกและจังหวัดอุตรดิตถ์ ทำให้ได้รับรู้ปัญหาของเกษตรกรโดยตรง ทำให้เกิดโครงการดังกล่าวขึ้นเพื่อแก้ไขปัญหา และพัฒนาคุณภาพของผลผลิตทุเรียนหลงลับแลและหมอนทอง และเพิ่มรายได้แก่เกษตรกรอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgKqsp9pvyfQli_y4erwqAm3F4-B3JwfSe8TVgYt2fXtsr-jutMUze7i0AaNvTvpUz0ZmI-Nfn9NMXOmQeP76U_UqPE-_ByOs3gC7YRD84Ps-Eg9hbP3qEPP3GkKQixNDamK4YMFpJc4lY/w640-h480/1624374702160.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8kpe5RovC6zq77UB4NR7d2cGoDOd8qmngUi-CFjD2mAQMzW0m0DALi-rKDGDIrlUxDgIvBEt6tjuHwy6AZnYEExVgnkFNVctyhFSjjYxRqaB1DcFs7ue5ZOyKEzvPxrsNrCkH54lkMnM/s16000/Resizer_16160022527811+%25281%2529_3.jpg)
โดย ผศ. ดร. พีระศักดิ์ ฉายประสาท คณบดี คณะเกษตรศาสตร์ ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยนเรศวร ได้จัดอบรมการจัดการความรู้และถ่ายทอดเทคโนโลยีการผลิตทุเรียนหลงลับแลและหมอนทองเชิงพาณิชย์ ในวันที่ 21-22 มิถุนายน 2564 ณ จังหวัดอุตรดิตถ์ โดยได้รับการสนับสนุนจากสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.)