CPF ส่งอาหารจากใจ ผ่าน "กระทรวง พม." ร่วมดูแลผู้สูงวัยและกลุ่มเปราะบาง สู้ภัยโควิด-19
บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) หรือ ซีพีเอฟ ร่วมช่วยเหลือประชาชนกลุ่มเปราะบางที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดโควิด-19 ระลอกใหม่ ร่วมสนับสนุนอาหารปลอดภัย ในโครงการ “CPF ส่งอาหารจากใจ ร่วมต้านภัยโควิด-19” ผ่านกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (พม.) เพื่อส่งต่อความช่วยเหลือแก่กลุ่มผู้สูงวัย คนพิการ ผู้ด้อยโอกาส บรรเทาความเดือดร้อนจากวิกฤติครั้งนี้ โดยมี นายเอกปิยะ เอื้อวุฒิเกริก รองกรรมการผู้จัดการอาวุโส ธุรกิจการค้าในประเทศ ซีพีเอฟ นำผลิตภัณฑ์อาหารพร้อมจำนวน 2,000 แพ็ค มอบให้แก่ นางสาวแรมรุ้ง วรวัธ รองปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ และนางสุจิตรา พิทยานรเศรษฐ์ อธิบดีกรมกิจการผู้สูงอายุ ณ กระทรวงพม.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghf5_QY3EA1wpReuDTiBwG6c0byG6oZI3iQ265vApwSaXA4sIe47nAXgGoHUJSxxT2r_Co_-iyuVxAuvfrcFL2mOtDKtlKTG2Q2s6b31yFNnO_XtJv3_kp7k-FNcoeKUEpvXxkXJXdJAA/w640-h426/Resizer_16205507495603.jpg)
นางสาวแรมรุ้ง กล่าวว่า ในสถานการณ์โควิดที่ระบาดระลอกใหม่นี้ ยังมีกลุ่มผู้สูงอายุ และกลุ่มคนพิการ ซึ่งเป็นกลุ่มคนเปราะบางได้รับผลกระทบโดยตรงต้องดำรงชีวิตด้วยความยากลำบากเป็นวงกว้าง การได้รับการสนับสนุนสิ่งของอุปโภคบริโภคที่จำเป็นจากภาคเอกชนและภาคีเครือข่ายต่างๆ ครั้งนี้ เป็นการช่วยสนับสนุนภารกิจของกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ได้สามารถดูแลและให้ความช่วยเหลือกกลุ่มคนเปราะบางในสังคมสามารถเข้าถึงอาหารสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็นต่อการดำเนินชีวิตและการป้องกันโรคได้อย่างทั่วถึงและครอบคลุมมากยิ่งขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg4QvjbhXEH1AnhY4qyMA2Yzr_bRad9gGgWg0K3USU1CikXmoId9852jOgnrm1VWCAIN3kR_Gh75lZNWRX1OegMC9W_cXikAdagPzOwr-HY-dsdX1Z_auUAcWdnYzsvV_RSXs-Uh1D6VAE/w640-h426/Resizer_16205507495600.jpg)
“ขอขอบคุณทุกภาคส่วนที่ระดมทุกสรรพกำลังและทรัพยากรต่างๆ ที่นำมาส่งต่อให้กลุ่มผู้สูงวัย คนพิการ หรือผู้ด้อยโอกาสที่ได้รับความเดือดร้อนจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ได้เข้าถึงอาหารปลอดภัย สิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็นอย่างเพียงพอ ช่วยให้กลุ่มเปราะบางในสังคมสามารถดำเนินชีวิตได้ และผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบากนี้ไปได้” นางสาวแรมรุ้งกล่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyZrF5alv3cB1P9UvWBTb1rHePphUfxgqjkXPrIpuM1Xze_9xAlxQWYuCAJJ7ehY7aAN0_AYnOCGb58GY9Sd9jlY1X4INHHqR-nUBT2_uIWK4OEporEo3U7S546liEDqPd-3JGVmIfC2I/w640-h426/Resizer_16205507495602.jpg)
นอกจากการสนับสนุนอาหารแล้ว ซีพีเอฟ ยังช่วยติดตั้งตู้แช่เย็น 2 จุด ที่ กรมกิจการผู้สูงอายุ และ ศูนย์พัฒนาการจัดสวัสดิการสังคมผู้สูงอายุ รวม 4 ตู้ เพื่อเก็บรักษาผลิตภัณฑ์อาหารพร้อมทาน อาทิ เกี๊ยวกุ้ง ข้าวผัดกระเทียม ข้าวไก่เทอริยากิ เป็นต้น สำหรับให้หน่วยงาน พม.นำไปกระจายช่วยเหลือและดูแลกลุ่มผู้สูงวัย และประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อนในพื้นที่ต่างๆ ต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjfuyO2WvV5vBcb3ic7goBU4RTGwIf-pBfyBTnDDkGaTI9TLbR2T_hKU-53BGRBgzKaeSGfDN2cpioCsCrL60RLSzqWciZnW9j0EzJCwFm-zhScEVae58iIaHj8IWbFLdueXgDD39yuj6s/w640-h426/Resizer_16205507495601.jpg)
ทั้งนี้ ซีพีเอฟได้นำความเชี่ยวชาญในการผลิตและกระจายอาหารปลอดภัย มาช่วยเหลือสังคมในช่วงการแพร่ระบาดของโควิด-19 ระลอกใหม่ โดยการเดินหน้าโครงการ “CPF ส่งอาหารจากใจ ร่วมต้านภัยโควิด-19” ตามนโยบายเครือซีพี ร่วมส่งมอบผลิตภัณฑ์อาหารปลอดภัยและน้ำดื่ม เป็นกำลังใจและแบ่งเบาภาระด้านอาหารให้แก่ทีมแพทย์และพยาบาลในโรงพยาบาลและโรงพยาบาลสนามทั่วประเทศมาอย่างต่อเนื่อง