กว่าจะมาเป็น หนังสั้น “Shining Silence” ผู้พิการทางการได้ยิน จุดประกายแสงจากความเงียบ ให้ทุกคน
เผยเบื้องหลังการทำหนังสั้น “Shining Silence”
สะท้อนชีวิตของผู้พิการทางการได้ยิน
ภาพยนตร์สั้น “Shining Silence” ประกายแสงจากความเงียบ นวัตกรรมสื่อสร้างสรรค์ ที่ถ่ายทอดอารมณ์ของคนพิการทางการได้ยินให้สังคมเห็นคุณค่าของคนพิการ สามารถจุดประกายความหวัง ความฝันของใครได้อีกหลายคนหลังจากรับชมหนังสั้นเรื่องนี้ ซึ่งผลิตและสร้างสรรค์ผลงาน โดย สจล.
ศ. ดร.สุชัชวีร์ สุวรรณสวัสดิ์ อธิการบดีสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง (สจล.) กล่าวว่า ภาพยนตร์สั้น เรื่อง “Shining Silence” ประกายแสงจากความเงียบมาจากโครงการ 7 Inspirations โดยเงินทุนสนับสนุนจากกองทุนส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ดำเนินการสร้างโดยอาจารย์จากวิทยาลัยวิจัยนวัตกรรมทางการศึกษาสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง จัดขึ้นเพื่อการสื่อสารสังคมด้านคนพิการที่ให้คุณค่ากับสังคมไทยและสังคมโลก ถือเป็นนวัตกรรมสื่อสร้างสรรค์ผลงานอีกชิ้นหนึ่ง
สำหรับเบื้องหลังการถ่ายทำภาพยนตร์สั้นเรื่องนี้จัดทำขึ้นโดยบุคลากรของวิทยาลัยวิจัยนวัตกรรมทางการศึกษา สจล. ที่ถ่ายทอดออกมาดี ซึ่งมีต้นเรื่องมาจากแรงบันดาลใจในการนำเรื่องราวของคนพิการซึ่งเป็นต้นแบบ มุมมองการใช้ชีวิตอย่างไรให้มีความสุข โดยเรื่องราวของ “Shining Silence” เป็นการสะท้อนชีวิตมุมหนึ่งของคุณปุ๊กกี้ กาญจนา พิมพา Miss Deaf Thailand และ Miss deaf Asia ปี 2019 ที่นำมาร้อยเรียงเป็นเรื่องราวเพื่อให้ผู้ชมได้รู้จัก ได้เข้าใจมุมมองการคิด การใช้ชีวิตของสตรีพิการทางการได้ยิน และถ่ายทอดออกมาให้สังคมได้สัมผัสรับรู้ผ่านภาพยนตร์สั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiaUsbCphbC3dtCJWM7Ev0qv4q3878jZTSYCeZe3OFM_lPzEX_J-NRaPHpCNxtqeoTxDfWih_N6bdQbuNSNZMYQOV2SoPSZORrxzV1pen63cHh0ruFdOW_D1VrF_u6_3wpsf9VKum-EXII/w640-h640/%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25A3.%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B5+%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B0%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%2581%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%258A%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A2+%2528%25E0%25B8%2582%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B2%2529+re.jpg)
สำหรับการผลิตภาพยนตร์สั้นเรื่องนี้นั้น ดร.ทอแสงรัศมี ถีถะแก้ว (ขวา) หัวหน้าโครงการ 7 Inspirations กล่าวว่า ได้คัดเลือกนักแสดงที่เป็นผู้พิการทางการได้ยินมารับบท ทั้งปุ๊กกี้ตอนเด็ก และปุ๊กกี้ตอนโต รวมถึงได้เชิญคุณนับดาวองค์อภิชาติ ผู้จัดการกองประกวด Miss deaf Thailand มาร่วมแสดงในเรื่องนี้ และช่วยเขียนบทด้วย ซึ่งการทำงานกับผู้พิการทางการได้ยินนั้น มีความน่าสนใจ เพราะต้องมีล่ามมาช่วยในการสื่อสาร และสื่อให้ตรงความหมายของเรื่อง ทีมงานเองได้ศึกษาวิธีการสื่อสาร และแนวทางผลิตสื่อที่เหมาะสมเพื่อนำเสนอเรื่องราวด้านคนพิการ และการสื่อสารสำหรับคนพิการที่จะมารับชมรับฟัง เพื่อให้ผลงานที่ออกมานั้น บอกเล่าเรื่องราวได้อย่างงดงามที่สุด
สำหรับผู้ที่มารับบทบาทนักแสดงนำในภาพยนตร์สั้น เรื่อง Shining Silence ก็คือ “แม๊กกี้” “เนตรชนก จันทา” มารับบท “ปุ๊กกี้” ในเรื่องนี้ ซึ่งเธอเล่าถึงความรู้สึกว่า “หนูตั้งใจเล่นและมีความรู้สึกไปกับบท ซึ่งสามารถเข้าใจตัวละครนี้ได้เป็นอย่างดี เพราะเป็นเรื่องจริงของเพื่อนหนู หนูเข้าใจความรู้สึกของปุ๊กกี้ เข้าใจอารมณ์ของบทบาทมากในการแสดงครั้งนี้ หนูสามารถรับรู้ถึงอารมณ์จนหนูร้องให้ได้จริง และการแสดงครั้งนี้ทำให้ได้มีประสบการณ์ดี ๆ มากมาย”
ด้าน “ปุ๊กกี้” “กาญจนา พิมพา” Miss Deaf Thailand 2019 และ Miss Deaf Asia 2019 นักศึกษาชั้นปีที่ 3 คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สาขาคอมพิวเตอร์ หลักสูตรเทคโนโลยีสารสนเทศมหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร เล่าว่า “ปุ๊กกี้ พิการหูหนวกตั้งแต่กำเนิด โดยเข้าศึกษาที่โรงเรียนโสตศึกษาที่จังหวัดอุดรธานี และสมัครเรียนต่อที่มหาวิทยาลัยในกรุงเทพฯ แต่ไม่มีที่เรียนเพราะไม่มีล่ามดูแลจึงกลับไปศึกษาที่จังหวัดสกลนคร และถึงแม้ปุ๊กกี้จะไม่ได้ยินเสียงใครและพูดไม่ได้แต่ก็สามารถสื่อสารกันได้หากเราเปิดใจต่อกัน และสำหรับน้อง ๆ ผู้พิการทุกคน ปุ๊กกี้อยากให้ทุกคนมีความฝัน และทำตามความฝันมาสร้างโลกแห่งความสุข ที่เปล่งประกายแสงแห่งความหวัง ความฝัน และพลังสร้างสรรค์ร่วมกัน”
ทั้งนี้ สจล. มุ่งหวังให้หนังสั้นเรื่องนี้เป็นตัวแทนของสื่อสร้างสรรค์ที่ช่วยส่งเสียงและฉายภาพบอกเรื่องราวมุมมองการใช้ชีวิต เพื่อสร้างเจตคติที่ดีต่อคนพิการ อย่างน้อยก็ทำให้สังคมไทยมองเห็นว่า แม้คนพิการอาจมีข้อจำกัดบางประการ แต่พวกเขาก็สามารถดำรงชีวิตได้อย่างมีความสุข และทำทุกๆ อย่างได้เต็มความสามารถที่พวกเขามี
ผู้สนใจติดตามรับชมภาพยนตร์สั้น Shining Silence ได้ที่ https://www.facebook.com/shiningsilencemovie/ หรือ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgGq1NVFol4t3tYXZ4SKn_Sj_wk9mZaGjYuU9F6OvPYdC3NUzHdI8bxrTAWCa9xCXIFGgNShJPMMuoz4X5jiCbnAG6hvhTlHFfZ-1B6L9HqPiTZXOBNMCVlW5r11qZ1vO559g5hP9jxG10/w640-h360/S__11182100.jpg)
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม :
ติดต่อ คุณ อทิตา พรหมสุนทร ผู้ประสานงานโครงการ 7 Inspirations 089-0595997