จีไอที มอบรางวัล GIT’s 14th World Jewelry Design Award 2020 (รางวัลผู้ชนะการประกวดออกแบบเครื่องประดับ ครั้งที่ 14)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhV3ESM61k-ree-vG_XL7EvSc5RI51KXOIrXWmqbf0LCoHSnaxkqgUIj09RJY7wpkj_aktdt1YIo5zcerfMo1-cor6es0NwYC3CK4jQcHtPVMb9wHO2tkdIkWGN276JK7-8uPKoocOIIII/w640-h360/Resizer_16004435563650.jpg)
18 กันยายน 2563 เวลา 13.00 น. สถาบันวิจัยและพัฒนาอัญมณีและเครื่องประดับ (องค์การมหาชน) หรือ จีไอที (GIT) จัดพิธีมอบรางวัลแก่ผู้ชนะโครงการประกวดออกแบบเครื่องประดับ ครั้งที่ 14 (GIT’s 14th World Jewelry Design Award 2020) โดยผู้ชนะเลิศ ได้รับเงินรางวัลมูลค่า 4,000 เหรียญสหรัฐ พร้อมโล่รางวัลพระราชทานจาก สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี โดย นางนันทวัลย์ ศกุนตนาค ประธานกรรมการสถาบันวิจัยและพัฒนาอัญมณีและเครื่องประดับแห่งชาติ เป็นประธานในพิธี ณ ห้อง รีเจนซี่บอลรูม 2 โรงแรมไฮแอท รีเจนซี่ กรุงเทพฯ สุขุมวิท
โครงการประกวดออกแบบเครื่องประดับ ครั้งที่ 14 จัดขึ้นภายใต้แนวคิด Beyond Jewelry: Artistic Elegance of Gems โดยเปิดกว้างให้นักออกแบบได้ใช้จินตนาการสร้างสรรค์แบบวาดเครื่องประดับแบบไร้ขีดจำกัด ไม่มีการกำหนดชนิดของอัญมณี
ซึ่งได้รับความสนใจและการตอบรับอย่างดีมากจากนักออกแบบทั้งไทยและต่างชาติ ส่งผลงานเข้าประกวดเป็นจำนวนมาก มีผลงานส่งเข้าร่วมประกวดทั้งหมด 352 ผลงาน แบ่งเป็นผลงานนักออกแบบชาวไทย 169 ผลงาน และผลงานของนักออกแบบต่างชาติ 183 ผลงาน จาก 28 ประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihMVtlfh9KYcfhHBw3lxmKRiU9WBKWp8Qn5dpmvzbd8pHvVW8_DwW26NvDt1qjKi_xYzzlBSqaKi7mvIC2cC1e_bI9jBoXjHid5s8O6RxpPFoBq3QHlrKp8GmXN8ejNXPb_AK5zt1uiy8/s16000/%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A5+%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%2582%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%258C+%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A1%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259F%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A7%25E0%25B9%258C+.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhXvrDbHYe6l8N_sPVCTe4-neCzMbVVDh5O-35b02iKdT7WCthcdYTY5DYeorPoXroDUD6Q2xMG_mYWsprSvnn6evVCtKOdv0E_dcvm5fuiy02U2HW9v4jpdtju4w_PsqIzTeEXicMQUbo/s16000/Beyond+Jewelry+Artistic+Elegance+of+Gems.jpg)
ซึ่งจะเห็นได้ว่าการจัดประกวดในครั้งนี้เป็นการต่อยอด และ ยกระดับความสามารถของนักออกแบบไทย และ ต่างชาติ ให้สามารถตอบโจทย์ความต้องการของอุตสาหกรรมอัญมณีและเครื่องประดับในยุคปัจจุบัน ที่เครื่องประดับเป็นมากกว่าแค่ความสวยงาม
การประกวดครั้งนี้ สถาบันมีวัตถุประสงค์ที่จะสร้างนักออกแบบรุ่นใหม่ให้เข้ามาในอุตสาหกรรมอัญมณีและเครื่องประดับ อีกทั้งผลักดันให้นักออกแบบเหล่านี้ได้มีเวทีนำเสนอผลงานอันสร้างสรรค์ ซึ่งเห็นได้ว่า ผลงานที่ส่งเข้าประกวดนี้เป็นผลงานที่แสดงให้เห็นถึงศักยภาพของนักออกแบบในปัจจุบันเป็นอย่างมาก เนื่องจากผลงานการออกแบบที่เข้ารอบนั้น มีความร่วมสมัย และ มีความโดดเด่นเฉพาะตัว สามารถยกระดับอุตสาหกรรมอัญมณีและเครื่องประดับทั้งในประเทศและต่างประเทศ นอกจากนี้สถาบันยังมีแผนที่จะต่อยอดและผลักดันนักออกแบบที่ได้รับรางวัลจากการประกวดสู่เวทีการประกวดออกแบบระดับโลกต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihMVtlfh9KYcfhHBw3lxmKRiU9WBKWp8Qn5dpmvzbd8pHvVW8_DwW26NvDt1qjKi_xYzzlBSqaKi7mvIC2cC1e_bI9jBoXjHid5s8O6RxpPFoBq3QHlrKp8GmXN8ejNXPb_AK5zt1uiy8/s16000/%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A5+%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%2582%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%258C+%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A1%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259F%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A7%25E0%25B9%258C+.jpg)
ในงานมีการแสดงแฟชั่นโชว์เครื่องประดับจากผู้เข้ารอบชิงชนะเลิศทั้ง 4 ผลงาน ถ่ายทอดความงดงามผ่านเหล่านางแบบในแฟชั่นโชว์เครื่องประดับสุดพิเศษ นำทีมโดย ดารานักแสดงชื่อดัง น้ำตาล พิจักขณา วงศารัตนศิลป์ ร่วมเดินแฟชั่นโชว์ นอกจากนี้ยังมีการจัดนิทรรศการแสดงผลงานของผู้เข้ารอบการตัดสินคัดเลือกแบบวาดจำนวน 30 ผลงาน ให้ผู้ร่วมงานได้ชื่นชมความงามของผลงานการออกแบบของผู้เข้าประกวดอีกด้วย
สำหรับผลการตัดสินการประกวดออกแบบเครื่องประดับ ครั้งที่ 14 รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ ผลงานชุด SCAN ME ออกแบบโดย นายกิติศักดิ์ หมายเจริญ ประเทศไทย ได้รับเงินรางวัลมูลค่า 4,000 เหรียญสหรัฐ พร้อมโล่พระราชทานจากสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒนวรขัตติยราชนารี รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ผลงานชุด BRUT_LIST (Eastern European) ออกแบบโดย Mrs. Gerda Liudvinaviciute ประเทศลิทัวเนีย ได้รับเงินรางวัล 3,000 เหรียญสหรัฐ พร้อมโล่เกียรติยศ รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ผลงานชุด Smart Jewelry High Fashion ออกแบบโดย นางสาวภาพทิพย์ กุลวุฒิ ประเทศไทย ได้รับเงินรางวัล 1,500 เหรียญสหรัฐ พร้อมโล่เกียรติยศ รางวัลชมเชย ผลงานชุด Ant and Amber ออกแบบโดย Ms. Melika Aghili ประเทศอิหร่าน ได้รับเงินรางวัล 1,000 เหรียญสหรัฐ พร้อมโล่เกียรติยศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjyDQzObFOZxCG0LMf2_PqZvsMbBuo9CnnGIvWLjuyhxAaC22zTQRG3yVUB3TpUrTV-b081pNrrYWHJVHb62EYZdOWLw_XoFVWEfCyi6cHMyz0vX1Xuc2Qrv9jzXxuegOI5wEo5v7T5WhA/w640-h480/Resizer_16004432888195.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQUr2JlnvHBQfxrVBIfk57eYUEPK9QuBRbcxflVIvWIBGvBSPLUh3CuX2GC05GlB9GoORKS2zyKxP2nWTfxT23ZNqzPediztFCFIsX7FvemZfTW21yQlgka6FPTJYRuVWkeTO7BrUFlRQ/w640-h480/Resizer_16004432888190.jpg)
ผู้สนใจสามารถดูผลการตัดสินผู้ที่ได้รับรางวัลการประกวดออกแบบเครื่องประดับ ครั้งที่ 14 ได้ที่เว็บไซต์ www.gitwjda.com