แชฟฟ์เลอร์พร้อมสนับสนุนการศึกษาในประเทศไทย จัดโครงการส่งเสริมการใช้เทคโนโลยีดิจิทัล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgw070n3Bpo4LMipmy9u4GVbKZkRkg-AYIY1YXAgsC-WIG-cZ3qRdNuLOlPnYW6MI_NvPPN7nDo2VE7G3Vh6Qie682Z4usel3kNk4EGgHfpYCyF3_Vn85XlC-ivuC7u94iYedEjyA0M_QU/s640/Schaeffler+1.jpg)
แชฟฟ์เลอร์ บริษัทผู้ผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์สำหรับยานยนต์และอุตสาหกรรมระดับโลก พร้อมสนับสนุนการศึกษาในไทย จัดโครงการส่งเสริมการใช้เทคโนโลยีดิจิทัล ด้วยการมอบเครื่องคอมพิวเตอร์จำนวน 24 เครื่องให้กับวิทยาลัยเทคนิคบ้านค่าย จังหวัดระยอง รวมทั้งสนับสนุนด้านการฝึกอบรมสายอาชีพและมอบโอกาสการศึกษาอย่างต่อเนื่อง เพื่อช่วยพัฒนาทักษะด้านการปฏิบัติงาน และรองรับการเติบโตของอุตสาหกรรม 4.0
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiD8e5SmTkDKxmWIPXyfkJh5MY-qdsWvL8KJ4iAVUvzSqQDWnTyl1ZqimGlSCtJUMsXDKfRqw6S81tFwCQX6q8RLcm5zZzJnDmFZcp65FYtPRsA0FjlhJa4Hc1diFURY9UPPKu7jRpZPLI/s1600/%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2581%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%259E%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2594+%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%259F%25E0%25B8%259F%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C.jpg)
นายไมก้า เชพเพิร์ด ประธานภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้/แปซิฟิก และยานยนต์ OEM บริษัท แชฟฟ์เลอร์ เอเชีย แปซิฟิก กล่าวว่า “ความรับผิดชอบต่อสังคมเป็นความคิดริเริ่มที่สำคัญสำหรับบริษัทแชฟฟ์เลอร์ในภูมิภาคนี้ ซึ่งแชฟฟ์เลอร์ได้ให้ความสำคัญและพร้อมสนับสนุนเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน โดยเน้นไปที่เป้าหมายสำคัญ 2 ประการ คือ ด้านการศึกษา และการลดปริมาณของเสีย อีกทั้งยังพร้อมที่จะให้การสนับสนุนชุมชนที่เราเปิดดำเนินงาน โดยการลดปัญหาการว่างงานและช่วยส่งเสริมโครงการด้านการศึกษา รวมทั้งช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมด้วยการลดก๊าซคาร์บอน และกำจัดขยะมาโดยตลอด”
ล่าสุดบริษัทแชฟฟ์เลอร์ได้จัดโครงการส่งเสริมการใช้เทคโนโลยีดิจิทัล โดยการมอบเครื่องคอมพิวเตอร์จำนวน 24 เครื่อง ให้กับวิทยาลัยเทคนิคบ้านค่าย จังหวัดระยอง เพื่อนำไปใช้ในการเรียนการสอนและพัฒนาทักษะเทคโนโลยีด้านดิจิทัลให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น โดยมีคณาจารย์และนักเรียน พร้อมผู้แทนของนิคมอุตสาหกรรม WHA และพนักงานแชฟฟ์เลอร์ เข้าร่วมงานที่บริษัท แชฟฟ์เลอร์ แมนูแฟคเจอริ่ง (ประเทศไทย) จังหวัดชลบุรี ภายในงานผู้บริหารบริษัท แชฟฟ์เลอร์ยังนำคณาจารย์และนักเรียนเยี่ยมชมการดำเนินงานของโรงงานและสายการผลิต รวมถึงทดลองใช้เครื่องมืออุปกรณ์ และเครื่องมือทดสอบต่าง ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiK9UQORTcDAnHAhyphenhyphen6AjwGIeKgA2gJMveNmzfAMaOknb6MmLRvKKHaeYuCqvuUo4FciHRozlFb671oXHC5T9UZYVeCSdSkl_INaTuHNkSdG_bYzkGPOM8AfvuXH-3Hm6kEngxJKYjd2p1U/s640/Schaeffler+2.jpg)
ปัจจุบันคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีดิจิทัล กลายเป็นส่วนสำคัญของการพัฒนาผลิตภัณฑ์ใหม่ เช่น E-mobility, Digitalization, Industry 4.0 และด้านเทคนิคที่เกี่ยวข้อง แต่โรงเรียนหลายแห่งในพื้นที่ห่างไกลของประเทศไทยยังขาดแคลนอุปกรณ์ที่เหมาะสม จึงทำให้นักเรียนเหล่านี้ไม่สามารถก้าวทันประเทศคู่แข่งอื่น ๆ ได้ บริษัทแชฟฟ์เลอร์ได้มอบเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อช่วยเพิ่มความสามารถในการแข่งขันของนักเรียนวิทยาลัยเทคนิคบ้านค่าย และช่วยให้พวกเขามีความพร้อมในการทำงานมากขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_98su87-f7Y6-Z046BYTcQl2udUHN6mz_rn3qE7W36Udyg-OBF9A4yfHi1yHrggDH5rCmPdCC2B8iAJ0N4LJP23X3kR7gLiieh1wxApwPwE-HJIRooyrqp3cv_B7wbW7IeWYMiv8_ir4/s640/Schaeffler+3.jpg)
สำหรับวิทยาลัยเทคนิคบ้านค่าย จังหวัดระยองเปิดสอนด้านเทคนิคและอาชีวศึกษาแก่นักเรียนทั้งในจังหวัดและรอบภูมิภาคอุตสาหกรรม ที่สำคัญของแหล่งเศรษฐกิจตะวันออกของประเทศไทย การจัดงานในครั้งนี้นับเป็นการส่งเสริมความร่วมมือระหว่างแชฟฟ์เลอร์และวิทยาลัย ในฐานะส่วนหนึ่งของความรับผิดชอบต่อสังคมขององค์กร ในช่วงหลายปีที่ผ่านมามีนักเรียนจากสถาบันแห่งนี้ ประมาณ 30 คน ที่สำเร็จการฝึกงานที่บริษัท แชฟฟ์เลอร์ในหลาย ๆ ด้าน เช่น ห้องปฏิบัติการ การตรวจวัดคุณภาพ การผลิตเครื่องมือเทคโนโลยีและการจัดซื้อ นอกจากนี้อดีตผู้ฝึกงานสองคนของวิทยาลัยแห่งนี้ ยังได้รับการบรรจุเข้าเป็นพนักงานของบริษัท แชฟฟ์เลอร์ แมนูแฟคเจอริ่ง (ประเทศไทย) ด้วย
การฝึกอบรมและการพัฒนาบุคลากรเพื่อความสำเร็จของแชฟฟ์เลอร์
กลุ่มบริษัทแชฟฟ์เลอร์ให้ความสำคัญและใช้งบลงทุนในด้านการฝึกอบรมเบื้องต้น และการฝึกอบรมขั้นสูงและยังมีส่วนร่วมในหลักสูตรระดับปริญญาที่เน้นการฝึกฝน โดยความร่วมมือกับมหาวิทยาลัยหลายแห่งในไทยและต่างประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj5eK2AkQl95pJ4my9e4ukYA67ljLF8qkJscZLdSMB6-_Ow8Q9yRP6BwPnuXd2EvgbgG57RXjywpsydMAyoF5aTQrYYmUgj0-tLOcP_QfGR8mOoI8Ryfu9Jj-zPGuENN1s7v2ESJHicGDs/s640/Schaeffler+4.jpg)
ด้านนายโอลิเวอร์ โรเธอร์ ประธานฝ่ายทรัพยากรบุคคลของแชฟฟ์เลอร์ เอเชียแปซิฟิก กล่าวว่า "ในฐานะผู้นำธุรกิจด้านอุตสาหกรรมและยานยนต์ระดับโลก แชฟฟ์เลอร์ให้ความสำคัญกับการสนับสนุนด้านการฝึกอบรมสายอาชีพและมอบโอกาสการศึกษาอย่างต่อเนื่องให้พนักงานของแชฟฟ์เลอร์ ซึ่งเป็นประเพณีที่บริษัทฯ ยึดถือมาโดยตลอด เราพร้อมที่จะสนับสนุนกิจกรรมเหล่านี้ในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องของการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญที่ภาคอุตสาหกรรมและยานยนต์กำลังเผชิญอยู่ ความจำเป็นที่จะต้องรวบรวมความรู้ด้านกลไกอิเล็กทรอนิกส์และระบบเข้าไว้ด้วยกัน ซึ่งไม่ใช่แค่เพียงความรับผิดชอบต่อสังคมของแชฟฟ์เลอร์ในฐานะผู้นำองค์กรเท่านั้น แต่ยังเป็นแนวทางของแชฟฟ์เลอร์ในการสร้างความมั่นใจในการแข่งขันในภาคอุตสาหกรรมนี้ในระยะยาวด้วย"
เกี่ยวกับแชฟฟ์เลอร์
กลุ่มแชฟฟ์เลอร์เป็นผู้จำหน่ายสินค้าด้านยานยนต์และอุตสาหกรรมระดับโลก ด้วยการนำเสนอส่วนประกอบ และระบบที่มีความแม่นยำสูงในเครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง และตัวถัง รวมถึงโซลูชั่นตลับลูกปืนแบบเม็ดกลม และแบบธรรมดาสำหรับการใช้งานในอุตสาหกรรมจำนวนมาก กลุ่มแชฟฟ์เลอร์ได้สร้างแนวคิด “การขับเคลื่อนเพื่ออนาคต” เทคโนโลยีของเราสร้างยอดขายได้ประมาณ 14.2 พันล้านยูโรในปี 2561 โดยมีพนักงานประมาณ 89,000 คน แชฟฟ์เลอร์เป็นหนึ่งในบริษัทครอบครัวที่ใหญ่ที่สุดในโลกและมีสำนักงานสาขากว่า 170 แห่งในกว่า 50 ประเทศทั่วโลก ทั้งที่เป็นโรงงาน ศูนย์วิจัยและพัฒนา และสำนักงานขาย ด้วยการลงทะเบียนสิทธิบัตรมากกว่า 2,400 รายการในปี พ.ศ. 2561 แชฟฟ์เลอร์เป็นบริษัทที่มีนวัตกรรมมากที่สุดเป็นอันดับสองของเยอรมนีตาม DPMA (สำนักงานสิทธิบัตรและเครื่องหมายการค้าเยอรมัน)