สาธิตกรุงเทพธนบุรี’ จัด ‘คริสต์มาส-ปีใหม่’ บูรณาการวัฒนธรรมไทย-ตะวันตก เข้าด้วยกัน
กิจกรรมวันคริสต์มาส
ครูเอิร์น-จิรวรรณ ชัยรุ่งเรือง ผู้อำนวยการบริหารโรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี เป็นประธานของกิจกรรม พร้อมด้วย ดร. สุวรรณา ดวงจินดา รองผู้อำนวยการวิชาการ, นางพรรณี กมลเลิศ รองผู้อำนวยการฝ่ายอนุบาล, นางอมรา จิตต์กุศล รองผู้อำนวยการฝ่ายประถม, นายดุสิต บุญอาจ รองผู้อำนวยการฝ่ายมัธยม, นส.ณิฑาภา จั่นหยวก หัวหน้าฝ่าย อิงลิช โปรแกรม รวมถึงผู้บริหาร คณะครู นักเรียนและผู้ปกครองร่วมกิจกรรมวันคริสต์มาสและวันขึ้นปีใหม่ ณ BTD Hall โรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี เพื่อปลูกฝังให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจ วัฒนธรรมตะวันตก สามารถบูรณาการวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมตะวันตกเข้าด้วยกันเป็นอย่างดี
โรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี แผนก อิงลิช โปรแกรม จัดกิจกรรมวันคริสต์มาสและวันขึ้นปีใหม่ เพื่อปลูกฝังให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจ วัฒนธรรมตะวันตก สามารถบูรณาการวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมตะวันตกเข้าด้วยกันเป็นอย่างดี ฝึกฝนให้นักเรียนกล้าแสดงออก ตลอดจนรู้จักการทำงานร่วมกันอย่างมีความสุข และมีความรับผิดชอบ
กิจกรรมวันคริสต์มาสและวันขึ้นปีใหม่ จัดขึ้น ณ BTD Hall โรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี นำโดย ครูเอิร์น-จิรวรรณ ชัยรุ่งเรือง ผู้อำนวยการบริหารโรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี เป็นประธานของกิจกรรม พร้อมด้วย ดร. สุวรรณา ดวงจินดา รองผู้อำนวยการวิชาการ, นางพรรณี กมลเลิศ รองผู้อำนวยการฝ่ายอนุบาล, นางอมรา จิตต์กุศล รองผู้อำนวยการฝ่ายประถม, นายดุสิต บุญอาจ รองผู้อำนวยการฝ่ายมัธยม, นส.ณิฑาภา จั่นหยวก หัวหน้าฝ่าย อิงลิช โปรแกรม รวมถึงผู้บริหาร คณะครู นักเรียนและผู้ปกครองร่วมกิจกรรมทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง พระสงฆ์จำนวน 9 รูป
หลังจากนั้น จึงเข้าสู่การแสดงของนักเรียน โดยเป็นโชว์เปิดกิจกรรมคริสต์มาสจากนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-3 (ฝ่าย EP) จากนั้นจึงเป็นการแสดงจากนักเรียนทุกระดับชั้น ตั้งแต่ระดับชั้นเตรียมอนุบาลไปจนถึงชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJeurqTKZd3B30snGKUTXylxHkG3JGnD7V5ezZIcDsxuQv8SRmZphOtSG6mcQserHvdSfZ874LAvVtexhyphenhyphenJszSD01qlxd5k0IY8LTr7bgEyKi75HzjPerxguhmKQiQzokdpALNM-yU6KQ/s640/Resizer_15775152889318.jpg)
จากนั้นจึงเข้าเยี่ยมชมบูธกิจกรรมต่างๆ อาทิ บูธจับฉลากของขวัญ, Letters for Santa, สอยดาว, BTD Giant Christmas Card ฯลฯ
ครูเอิร์น-จิรวรรณ ชัยรุ่งเรือง ผู้อำนวยการบริหารโรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี กล่าวว่า วันคริสต์มาส เป็นวันกำเนิดของพระเยซู ซึ่งถือว่าเป็นวันสำคัญทางศาสนาของคริสต์ชน ดังนั้นจึงเป็นวันที่เราสามารถที่จะแบ่งปันความรักกันได้ทุกคน ไม่ว่าจะ ต่างชาติ ต่างศาสนา ต่างภาษา ต่างวัฒนธรรม ก็ตาม นอกจากนั้นแล้ว เรายังได้นำเอากิจกรรมการตักบาตรพระสงฆ์ ซึ่งถือเป็นสัญญลักษณ์ของวันปีใหม่ มารวมไว้ในวันเดียวกัน เพื่อแสดงให้เห็นว่า สามารถบูรณาการวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมตะวันตก เข้าด้วยกันได้เป็นอย่างดีนั่นเอง
การส่งเสริมและให้ความรู้เพิ่มเติมที่ดีๆ แบบนี้ มีที่นี่ โรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี ผู้ปกครองหรือนักเรียนที่สนใจ สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ โทร.02-408-1919-28, 02-408-8111, 02-408-1555หรือ www.satitbtu.ac.th
ครูเอิร์น-จิรวรรณ ชัยรุ่งเรือง ผู้อำนวยการบริหารโรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี เป็นประธานของกิจกรรม พร้อมด้วย ดร. สุวรรณา ดวงจินดา รองผู้อำนวยการวิชาการ, นางพรรณี กมลเลิศ รองผู้อำนวยการฝ่ายอนุบาล, นางอมรา จิตต์กุศล รองผู้อำนวยการฝ่ายประถม, นายดุสิต บุญอาจ รองผู้อำนวยการฝ่ายมัธยม, นส.ณิฑาภา จั่นหยวก หัวหน้าฝ่าย อิงลิช โปรแกรม รวมถึงผู้บริหาร คณะครู นักเรียนและผู้ปกครองร่วมกิจกรรมวันคริสต์มาสและวันขึ้นปีใหม่ ณ BTD Hall โรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี เพื่อปลูกฝังให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจ วัฒนธรรมตะวันตก สามารถบูรณาการวัฒนธรรมไทยและวัฒนธรรมตะวันตกเข้าด้วยกันเป็นอย่างดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEipxGS6JLLrNsJo1USeVPNAajw0_PJ4wTtXDnZu7vaVA1BqulgG7ZbyX8rxbvBIY1nnAL4iFc8l-uV1aOmRyN8Q6Dy3BypRUwgzsmeOFCyjCTBjlwyVa2TsIKtKOaDDZ6UMUqVT7sYgbb4/s640/Resizer_157751528893110.jpg)
กิจกรรมวันคริสต์มาสและวันขึ้นปีใหม่ จัดขึ้น ณ BTD Hall โรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี นำโดย ครูเอิร์น-จิรวรรณ ชัยรุ่งเรือง ผู้อำนวยการบริหารโรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี เป็นประธานของกิจกรรม พร้อมด้วย ดร. สุวรรณา ดวงจินดา รองผู้อำนวยการวิชาการ, นางพรรณี กมลเลิศ รองผู้อำนวยการฝ่ายอนุบาล, นางอมรา จิตต์กุศล รองผู้อำนวยการฝ่ายประถม, นายดุสิต บุญอาจ รองผู้อำนวยการฝ่ายมัธยม, นส.ณิฑาภา จั่นหยวก หัวหน้าฝ่าย อิงลิช โปรแกรม รวมถึงผู้บริหาร คณะครู นักเรียนและผู้ปกครองร่วมกิจกรรมทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง พระสงฆ์จำนวน 9 รูป
หลังจากนั้น จึงเข้าสู่การแสดงของนักเรียน โดยเป็นโชว์เปิดกิจกรรมคริสต์มาสจากนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-3 (ฝ่าย EP) จากนั้นจึงเป็นการแสดงจากนักเรียนทุกระดับชั้น ตั้งแต่ระดับชั้นเตรียมอนุบาลไปจนถึงชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJeurqTKZd3B30snGKUTXylxHkG3JGnD7V5ezZIcDsxuQv8SRmZphOtSG6mcQserHvdSfZ874LAvVtexhyphenhyphenJszSD01qlxd5k0IY8LTr7bgEyKi75HzjPerxguhmKQiQzokdpALNM-yU6KQ/s640/Resizer_15775152889318.jpg)
จากนั้นจึงเข้าเยี่ยมชมบูธกิจกรรมต่างๆ อาทิ บูธจับฉลากของขวัญ, Letters for Santa, สอยดาว, BTD Giant Christmas Card ฯลฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh0SErkScekCcyyXQ8ug7tYIxOJP5zQaYpBFt5viaf9WwZqGg1BrKg8HEWmgDgKdVIN2FUjukoOeSY_WiUsz07LSLD7FPkLCMrUbR4V7gikJHHA31Ls_5DNLSudVGI4EIfnJ6q9Xt8UTEA/s1600/Resizer_15775153281330.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHTmeyOgwlpvKN-BKm0K7vMswuiZ1XjS6K8Si7-Lxr6juov_L97dEUCCWYwAq6a50F3cIcLSnojvOjdw5fXoipdSsMUiB9BQynnyW_7Kv-cCNiABmjHJBLshoD1wY7UklEvU65J2_rBUo/s640/Resizer_15775152889317.jpg)