ส่งท้ายปี 2562 อีซูซุส่งมอบโครงการ “อีซูซุให้น้ำ...เพื่อชีวิต” ให้โรงเรียนบ้านโสกกล้า จังหวัดหนองคาย เป็นแห่งที่ 36
โครงการ “อีซูซุให้น้ำ...เพื่อชีวิต” ส่งท้ายปี พ.ศ. 2562 ด้วยการเดินหน้าสู่โรงเรียนแห่งที่ 36 ณ โรงเรียนบ้านโสกกล้า อำเภอสังคม จังหวัดหนองคาย โดย มร. โทชิอากิ มาเอคาวะ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ตรีเพชรอีซูซุเซลส์ จำกัด คุณกุศล โชติรัตน์ รองอธิบดีกรมทรัพยากรน้ำบาดาล กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม และคุณบอย-ปกรณ์ ฉัตรบริรักษ์ ซูเปอร์พรีเซนเตอร์ อีซูซุดีแมคซ์ ร่วมทำพิธีส่งมอบแก่ คุณวุฒิไกร เจริญศิลป์ ผู้อำนวยการโรงเรียน เพื่อให้นักเรียน และครูในโรงเรียนได้บริโภคน้ำดื่มสะอาดที่ได้มาตรฐาน พร้อมทั้งยังได้มอบเงินสนับสนุนการศึกษา และร่วมเลี้ยงอาหารกลางวันแก่คณะครูและนักเรียนอีกด้วย
กลุ่มตรีเพชร โดย มร. โทชิอากิ มาเอคาวะ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ตรีเพชรอีซูซุเซลส์ จำกัด เผยว่า “โรงเรียนบ้านโสกกล้า จังหวัดหนองคายแห่งนี้ซึ่งเป็นโรงเรียนแห่งที่ 36 ประสบปัญหาขาดแคลนน้ำดื่มสะอาดเพราะอยู่ในพื้นที่ประสบปัญหาภัยแล้งในทุกปี น้ำที่ใช้สำหรับบริโภคมาจากน้ำประปาของหมู่บ้าน นอกจากนี้ในช่วงหน้าแล้ง โรงเรียนจะต้องสลับสูบน้ำมาใช้กับคนในชุมชน ซึ่งไม่เพียงพออย่างมาก ทำให้ต้องซื้อน้ำดื่มเพิ่มซึ่งมีค่าใช้จ่ายต่อเดือนค่อนข้างสูง ดังนั้นหลังจากโครงการเข้ามาติดตั้งอุปกรณ์ขุดเจาะน้ำบาดาลแบบครบวงจร พร้อมระบบกรองน้ำดื่มสะอาดตามมาตรฐาน และร่วมปรับปรุงสภาพภูมิทัศน์โดยรอบให้ถูกสุขลักษณะ อีซูซุเชื่อว่าทุกคนในโรงเรียนจะมีสุขอนามัยที่ดีขึ้นจากการผลิตน้ำดื่มสะอาดเพื่อบริโภคภายในโรงเรียนได้เอง และบรรจุน้ำดื่มใส่ขวดเพื่อจำหน่ายราคาพิเศษแก่คนในชุมชนในรูปแบบสหกรณ์ เพื่อนำรายได้กลับมาเป็นค่าบำรุงรักษาระบบต่อไป”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwJcmndyo_06hEUPTT5MEF6w84hyphenhyphent6-ezyDWVRS0y9oVZk6VA4GGWVrlAXdqr8LKzmophnGIsHrAw2FVK856JLCVsNuelfZgAtpHp_vVhOZ7nVLPsZhKtc2MZv35ww3y1lk5WImjxEb-A/s640/10.+%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25A3.+%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B4+%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25B8%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B0+%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A9%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2597+%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C+%2528%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A8%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A2%2529+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594.jpg)
มร. มาซาชิ โอคุโบะ รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท อีซูซุมอเตอร์ (ประเทศไทย) จำกัด
โรงเรียนบ้านโสกกล้า ตำบลแก้งไก่ อำเภอสังคม จังหวัดหนองคาย รองรับนักเรียนในชุมชนประมาณ 160 ครัวเรือน เปิดสอนตั้งแต่ระดับอนุบาลถึงประถมศึกษาปีที่ 6 ปัจจุบันมีนักเรียน ครู และบุคลากรในโรงเรียนรวม 128 คน ผู้ปกครองส่วนใหญ่มีฐานะค่อนข้างยากจน ประกอบอาชีพทำไร่ ทำนา ทำสวนยางพารา และรับจ้างทั่วไป คนในชุมชนจะใช้น้ำจากประปาชุมชน และซื้อน้ำดื่มถังสำหรับการบริโภค โดยปกติหน้าแล้งชุมชนจะขาดแคลนน้ำเป็นอย่างมากในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ – พฤษภาคมของทุกปี
นายกุศล โชติรัตน์ รองอธิบดีกรมทรัพยากรน้ำบาดาล
นายวุฒิไกร เจริญศิลป์ ผู้อำนวยการโรงเรียน
มอบอุปกรณ์การเรียนและบริจาคสิ่งของให้แก่โรงเรียนและเด็กนักเรียน
รอยยิ้มของน้องๆ โรงเรียนบ้านโสกกล้า
มอบอุปกรณ์การเรียนและบริจาคสิ่งของให้แก่โรงเรียนและเด็กนักเรียน