ปตท.สผ. ร่วมลงนามสนับสนุนสถาบันวิทยสิริเมธีและโรงเรียนกำเนิดวิทย์อย่างต่อเนื่อง สร้างบุคลากรด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีให้กับประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhR7dJ0sn0yaBnh9WjHnK7Ub_7jc3nYHUmA68pIazz-WpfzSsDGttcL2sSyVeieRsUTp-ovvHM-LonX6yyv_SS1IaZbZY2ct2WWCrf26F2G5rfurGh49-BFxMxOe5xYLfOeMRx9d9sI40I/s640/55_19_Photo+Release_MOU+to+support+VISTEC%2526KVIS.jpg)
บริษัท ปตท.สผ.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม (จำกัด) มหาชน หรือ ปตท.สผ. โดยนายพงศธร ทวีสิน ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ (ที่ 3 จากซ้าย) ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือในนามกลุ่ม ปตท. เพื่อสนับสนุนเงินบริจาคเพื่อการศึกษาให้แก่สถาบันวิทยสิริเมธี (VISTEC) และโรงเรียนกำเนิดวิทย์ (KVIS) ต่อเนื่องอีกเป็นระยะเวลา 10 ปี (พ.ศ.2565-2574) รวมเป็นเงินบริจาคของกลุ่ม ปตท. จำนวน 7,768 ล้านบาท เพื่อสร้างบุคลากรชั้นนำด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ซึ่งเป็นรากฐานที่สำคัญ ในการสร้างความสามารถแข่งขันให้กับประเทศไทยในอนาคต พิธีลงนามจัดขึ้น ณ หอประชุมไพรินทร์ สถาบันวิทยสิริเมธี จังหวัดระยอง