RISE รวมพลผู้บริหารชั้นนำแลกเปลี่ยนกลยุทธ์ผลักดันนวัตกรรมองค์กร กับคณาจารย์จาก Stanford Graduate School of Business ในงาน Exclusive Dinner Talk
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjNJNDtfKH3-afYmZtJAStG0jiN3ImZaFxPAWU9M4Y6qGgp3LyscWG7vadfffo9HogVZzpiVejOvP1mfBpF4oJunR5Q4Jr2fkXn0v4nJWnQtQuRinBC8iS3cd9Vytq5Vy2O07tRiAvPI8I/s640/%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2588+%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599+Exclusive+Dinner+Talk.jpg)
RISE สถาบันเร่งสปีดนวัตกรรมองค์กรระดับภูมิภาค เป็นแม่งานจัด Exclusive Dinner Talk ในหัวข้อ ‘Executing Corporate Innovation at Speed and Scale : How to Make It Happen หรือ นวัตกรรมองค์กรทำอย่างไรให้เกิดจริง’ โดยงานนี้ RISE ได้เชิญผู้นำองค์กรและผู้บริหารระดับสูงจากองค์กรชั้นนำในเอเชียที่จะเป็นแม่ทัพนำพาองค์กรไปสู่เป้าหมาย มาร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนกลยุทธ์ในการผลักดันนวัตกรรมองค์กรกับคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิจาก Stanford Graduate School of Business เพื่อสร้างผู้นำยุคใหม่ ณ โรงแรมอินเตอร์คอนติเนนตัล กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiD5GABLUFL7MrDMDWtftlKJzu0gxtu66agRZrxtf-0IDF6Iwo0OERSgT9rFTgGkICdOPxu2p1nSkZ4R2AQvZwVJJA5wHfJF2KAsN1lnvsi6CyluF8Op7SJ8-aysFl3iWrH5QgXNlkJXOY/s640/%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25A2+%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%258C+%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B7%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2594.jpg)
นายแพทย์ศุภชัย ปาจริยานนท์ หรือ “หมอคิด” ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและผู้ก่อตั้ง RISE กล่าวว่า การจัดโครงการ Executive Corporation Innovation นับเป็นครั้งแรกที่ Stanford Graduate School of Business สถาบันการศึกษาที่เป็นอันดับหนึ่งในการสร้างนวัตกรของโลกจะนำหลักสูตรนวัตกรรมองค์กรสำหรับผู้บริหารระดับสูงมาเปิดสอนในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เพื่อให้ผู้บริหารสามารถวางกลยุทธ์และสร้างทักษะของผู้นำระดับโลก และพร้อมสร้างการเปลี่ยนแปลงให้กับองค์กรในยุคที่ “ความเร็ว คือ ปัจจัยชี้วัดความสำเร็จ” โดยมีบุคลากรจาก Stanford Graduate School of Business ทั้งหมด 3 ท่านเข้าร่วมเปิดมุมมองและแชร์ประสบการณ์ อีกทั้งยังให้เกียรติเข้าร่วม Exclusive Dinner Talk และผู้บริหารในประเทศไทยอีกหลาย ๆ ท่าน อาทิ คุณภูริต ภิรมย์ภักดี ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท บุญรอดเทรดดิ้ง จํากัด, คุณทิพย์สุดา ถาวรามร ประธานสมาคมฟินเทคประเทศไทย, คุณเอกนิติ นิติทัณฑ์ประภาศ อธิบดีกรมสรรพากร, คุณวัชร วัชรพล ประธานเจ้าหน้าที่บริหารธุรกิจ ไทยรัฐออนไลน์ ,คุณชาตยา สุพรรณพงศ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ฟู้ดแพชชั่น จำกัด, คุณเพ็ญศรี สุธีรศานต์ ผู้อำนวยการสมาคมบริษัทจดทะเบียนไทย, คุณฤทธิรงค์ บุญมีโชติ ประธานกรรมการบริหารกลุ่มธุรกิจอาหารแช่แข็งและธุรกิจที่เกี่ยวข้อง บริษัท ไทยยูเนี่ยน กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) คุณขัตติยา อินทรวิชัย กรรมการผู้จัดการ ธนาคารกสิกรไทย เข้าร่วมงาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3v-kt-fOdC2PAtyr5P9DGU30fWkhiBrk4shhCa0BnFDw_H4ZxRrvr0TqsVh-CZgPJgIsDRIJQhkRkLGaCdPrr_yhTtRR0cmDNzTYeNDiaijVqc9vUDqpkOmR5L4BVeqkfUNnfMPEgL3E/s640/%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599+Exclusive+Dinner+Talk+%25283%2529.jpg)
โดยมีคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิจาก Stanford Graduate School of Business ทั้ง 3 ท่าน ได้แก่
- Yossi Feinberg, The Adams Distinguished Professor of Management and Professor of Economics ศาสตราจารย์เกียรติคุณด้านการจัดการและด้านเศรษฐศาสตร์ คณะบริหารธุรกิจของมหาวิทยาลัยสแตนฟอร์ด และยังเป็นผู้อำนวยการสถาบันของ Stanford Ignite ซึ่งเป็นโครงการนวัตกรรมระดับโลกที่ดำเนินการในมหาวิทยาลัยสแตนฟอร์ด
- Baba Shiv, Director, The Innovative Technology Leader ศาสตราจารย์ด้านการตลาด ที่มีงานเขียนที่โดดเด่นมากมายเกี่ยวกับด้านเศรษฐาสตร์เชิงประสาทวิทยาเพื่อศึกษาและพัฒนาด้านนวัตกรรม เป็นผู้สอนคอร์สที่ Stanford GSB และสถาบันออกแบบ Hasso Plattner ที่มหาวิทยาลัยสแตนฟอร์ดประกอบด้วย “The Frinky Science of the Mind” “Scaling Design Thinking Globally” และ “Crafting Interventions for Massive Change” และมีประสบการณ์การสอนผู้บริหารทั่วโลกในเรื่องการวางกลยุทธ์และการเป็นผู้นำที่สร้างนวัตกรรมในองค์กร
- Jonathan Levav, Co-director, Innovative Marketing for Strategic Advantage และ Faculty Director, Behavioral Lab ศาสตราจารย์ด้านการตลาดที่สถาบันบัณฑิตศึกษา บริหารธุรกิจแห่งมหาวิทยาลัยสแตนฟอร์ด มีงานวิจัยที่โดดเด่นคือ การตัดสินใจและทางเลือกของผู้บริโภคโดยใช้เครื่องมือทดสอบทางจิตวิทยา
โดยคณาจารย์ทั้ง 3 ท่าน พร้อมมาให้ความรู้กับผู้บริหารในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้อย่างเข้มข้น ผ่านงานค้นคว้าวิจัย เคสตัวอย่าง และเวิร์คชอปที่ให้ลงมือทำ เพื่อร่วมขับเคลื่อนโครงการ Executive Corporation Innovation โดยผู้เรียนจะได้รับประกาศนียบัตรจาก Stanford Graduate School of Business หลังจบหลักสูตรโปรแกรมนี้ ทั้งนี้ RISE ยังได้ร่วมออกแบบหลักสูตรดังกล่าวกับ Stanford GSB ให้เหมาะกับผู้นำและผู้บริหารองค์กรที่ต้องการสร้างนวัตกรรมองค์กรให้เกิดขึ้นจริง สิ่งที่อยากให้ผู้บริหารที่เข้าร่วมในครั้งนี้ได้กลับไปก็คือ ผู้นำและผู้บริหารสามารถเข้าถึงปัญหาและก้าวข้ามความท้าทายในการสร้างนวัตกรรมองค์กร โดยเฉพาะองค์กรที่อยู่มานาน มีโอกาสได้สร้างสกิลใหม่ ๆ ที่จำเป็น รวมถึงการวางโครงสร้างสำหรับการสร้างนวัตกรรมองค์กร ไม่ว่าจะเป็นการวางกลยุทธ์ การระดมไอเดีย การพัฒนาสินค้าและบริการ กลยุทธ์การตลาด ความเป็นผู้นำและการสร้างวัฒนธรรมองค์กร เพื่อขับเคลื่อนนวัตกรรมองค์กรอย่างต่อเนื่อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiBa9KNNkjFnR3QVyDDWCEav3rL4PElD1GvRHcNgh0tVI0XPJvAz02V8Yw4CS0L8zn1_Oey_7DIwTBHB58pB-gT7OkxL944m0YIr1Q5Wpqrop0lqa7tOVdSA0PTwu6OvwBB8-J7NtMcR8o/s640/4455+%25283%2529.jpg)
“การดำเนินโครงการดังกล่าว เป็นการตอกย้ำภารกิจหลักของ RISE ที่ต้องการขับเคลื่อน GDP ของประเทศไทยและเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ให้เพิ่มขึ้น 1% โดย RISE เชื่อว่าเมื่อผู้นำองค์กรระดับผู้บริหาร มี Mindset และ Skill set ที่พร้อมในการสร้างและพัฒนานวัตกรรมองค์กร จึงจะทำให้นวัตกรรมองค์กรเกิดขึ้นได้จริง ซึ่งเป็นผลลัพธ์สูงสุดที่เราอยากเห็นจากผู้บริหารที่จบจากหลักสูตร Stanford Graduate School of Business ของ RISE ในครั้งนี้” นายแพทย์ศุภชัย กล่าวทิ้งท้าย