“กลุ่มอรรถกระวี” ผุด “สวนเพลิน มาร์เก็ต”
ยึดทำเลทองพระราม 4 เดินหน้าแผนพลิกโฉมที่ดินแปลงงามผืนใหญ่ใจกลางกรุง รุกสมรภูมิค้าปลีกต่อเนื่อง
“กลุ่มอรรถกระวี” เปิดเกมรุกค้าปลีก พลิกโฉมที่ดินผุด “สวนเพลิน มาร์เก็ต” ยึดทำเลทองย่านพระราม 4 เจาะกลุ่มครอบครัว รับคอนโดมิเนียมเกิดใหม่ บริษัทต่างๆ และพนักงานออฟฟิศนับหมื่น ทุ่มงบกว่า 2,000 ล้าน ชูจุดเด่น “อินดัสเทรียล ลอฟท์” จำลองบรรยากาศสถานีรถไฟสายแรกยุคสมัยรัชกาลที่ 5 เปลี่ยนไลฟ์สไตล์ช้อปปิ้ง คัดสรรกว่า 250 ร้านค้า แม็กเน็ตเพียบ พร้อมลานกิจกรรมขนาดใหญ่ ย้ำแผนหยิบที่ดินสะสมย่านพระราม 4 และพระราม 9 อีกหลายแปลง รุกสมรภูมิต่อเนื่อง เน้นนโยบายพัฒนาอย่างยั่งยืน
บริษัท อรรถเคหพัฒน์ จำกัด ซึ่งมีประสบการณ์ยาวนานในการพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ในประเทศไทย โดยเฉพาะอาคารพาณิชย์ สำนักงาน คอนโดมิเนียม ย่านสุขุมวิทและพระราม 4 บริหารโดยกลุ่มอรรถกระวี ผู้บริหาร “เอ สแควร์ (A Square)” สุขุมวิท 26 พร้อมแล้วที่จะเปิดตัวโครงการล่าสุดใจกลางย่านพระราม 4 ภายใต้ชื่อ “สวนเพลิน มาร์เก็ต” มาร์เก็ต มอลล์บนที่ดินกว่า 10 ไร่ของตระกูลอรรถกระวีสุนทรโดยได้จัดงานแถลงข่าวโครงการดังกล่าว ในวันอังคารที่ 29 กันยายน ที่ผ่านมา
ร.อ.อติชาติ อรรถกระวีสุนทร กรรมการบริหาร บริษัท อรรถเคหพัฒน์ จำกัดเปิดเผยว่า บริษัทเล็งเห็นศักยภาพการเติบโตทางเศรษฐกิจอย่างต่อเนื่องของย่านพระราม 4 อีกทั้งในปัจจุบันขนาดที่พักอาศัยและสถานที่ทำงานต่างๆ มีพื้นที่ใช้สอยจำกัด จึงตั้งใจพัฒนาพื้นที่บริเวณนี้เป็นเสมือนบ้านอีกหลัง เป็นที่พักผ่อนและทำกิจกรรมต่างๆ ร่วมกันได้
ทั้งนี้ กลุ่มเป้าหมายหลักของ“สวนเพลิน มาร์เก็ต” ได้แก่ กลุ่มครอบครัวและชาวต่างชาติที่พักอาศัยย่านสุขุมวิทและพระราม 4 และพนักงานบริษัท เนื่องจากจุดที่ตั้งของโครงการในรัศมี 2-5 กิโลเมตร มีอาคารสำนักงานขนาดใหญ่จำนวนมาก อาทิ อาคารมาลีนนท์ อาคารสำนักงานใหญ่บริษัทเอสโซ่ จำกัด อาคารสิรินรัตน์ อาคารสำนักงานทีโอที อาคารมโนรม อาคารกรีนทาวเวอร์ มีพนักงานออฟฟิศรวมมากกว่า 10,000 คน
นอกจากนี้ ยังอยู่ท่ามกลางแหล่งที่พักอาศัย โครงการคอนโดมิเนียม ทั้งย่านพระราม 4 ต่อเนื่องถึงย่านสุขุมวิท ทั้งโครงการที่มีอยู่เดิมและโครงการเกิดใหม่ ซึ่งคาดว่าในอนาคตจะมีผู้อยู่อาศัยเพิ่มขึ้นอย่างหนาแน่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiu65oskpptDUTO4zd1MZzgt2LXH5suuy5SbsiWBrMv2Fk7EI96dw1l2oQth_rYU0AEEyoVDTqK1Utq1bBgl-QyjKiQTyCUnb3nYXKSPtN36g5qHz3dbkzGoHztXX84uOPLF3TA9Wsm0B0l/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiu65oskpptDUTO4zd1MZzgt2LXH5suuy5SbsiWBrMv2Fk7EI96dw1l2oQth_rYU0AEEyoVDTqK1Utq1bBgl-QyjKiQTyCUnb3nYXKSPtN36g5qHz3dbkzGoHztXX84uOPLF3TA9Wsm0B0l/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599.jpg)
“ช่วง 3 ปีที่ผ่านมาบริษัทฯได้เริ่มพัฒนาที่ดินหลายแปลง ทั้งโครงการ A Square และ Warehouse 26 บนถนนสุขุมวิท 26 จนมาถึง “สวนเพลิน มาร์เก็ต” พระราม 4 เป็นถนนสายหลักสายหนึ่งของกรุงเทพฯซึ่งมีศักยภาพทางเศรษฐกิจมาก เราจึงไม่อยากให้ที่ดินของครอบครัวที่ถูกปล่อยว่างทิ้งไว้ยาวนานกว่า 80 ปีไม่ถูกใช้ประโยชน์ ทั้งที่มีจุดเด่นในแง่ผู้อยู่อาศัยและผู้สัญจรไปมาหนาแน่น ดูจากตึกรามบ้านช่อง คอนโดมิเนียมจำนวนมากและยังต่อแถวรอขึ้นอีกหลายโครงการ ซึ่งปัจจุบันในย่านพระราม 4 ยังไม่มีโครงการที่สามารถตอบโจทย์ลักษณะนี้รองรับ” ร.อ.อติชาติกล่าว
โครงสร้างและตัวอาคาร “สวนเพลิน มาร์เก็ต” ตกแต่งในสไตล์ อินดัสเทรียล ลอฟท์ จำลองบรรยากาศสถานีรถไฟ ซึ่งได้รับแรงบันดาลใจมาจากด้านหลังของโครงการเป็นทางรถไฟสายแรกของประเทศไทย ที่เรียกว่า“สายปากน้ำ” ซึ่งก่อสร้างเมื่อสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว การออกแบบจึงใช้อิฐมอญแดงผสมผสานกับเหล็กกล่องสีดำ มีจั่วหลังคาสูงโปร่งเหมือนสถานีรถไฟในอดีต รวมถึงพื้นของโครงการมีลายเส้นคล้ายกับรางรถไฟพาเข้าสู่โซนต่างๆ
ชูคอนเซ็ปต์ “เพลินจิต เพลินใจ เพลินช้อป เพลินชิม” เปลี่ยนไลฟ์สไตล์แห่งการช้อปปิ้งให้สะดวกสบาย ท่ามกลางบรรยากาศร่มรื่น มีพื้นที่ใช้สอยทั้งหมดเกือบ10,000 ตารางเมตร โดยสร้างลานกิจกรรมขนาดใหญ่ 700 ตร.ม.เพื่อให้ทุกคนใช้ประโยชน์ร่วมกัน เป็นเสมือนห้องนั่งเล่น และบ้านหลังที่ 2 ครบทุกไลฟ์สไตล์ ทุกกิจกรรม เช่น อีเว้นท์ คอนเสิร์ต ฯลฯ
ลักษณะอาคารออกแบบเป็น Closed Mall 2 ชั้น มีร้านค้ากว่า 250 ร้านโดยแบ่งเป็นโซนต่างๆ เพื่อให้สะดวกในการเลือกใช้บริการ ประกอบด้วยโซน Food & Beverage พบกับศูนย์อาหาร ร้านอาหารและเครื่องดื่มที่คัดสรรร้านชื่อดัง ทั้งในอดีตและปัจจุบัน สามารถนั่งรับประทาน หรือสั่งกลับบ้านได้ (Take home) เช่น ข้าวหมูแดงนายไทร, เตี๋ยวหน้าคลัง, คินนิคุ กิวด้ง เป็นต้น อีกทั้งมีสตาร์บัคส์ ไดร์ฟ ทรู แห่งแรกใจกลางเมือง, นิตยา ไก่ย่าง, เซน ร้านอาหารญี่ปุ่น, ซานตาเฟ่ร้านสเต็ก, T24 ร้านอาหารที่เปิดบริการ 24 ชม., ร้านชาบูวัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhcq8Dcpss125sBC08FO6-UMLkUrrMzf2-4vn4z2gPZbG2f6lNyI46mfo2kqWnoklIPJO4Uzsfk_KUUy7AzFQ_4sdet2azvPYNbZ0KxaSu0LKl9yGnX0kyo3dTRbWFJZa_MU-JhG81X2obG/s640/Food%2526Beverage+Zone.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhcq8Dcpss125sBC08FO6-UMLkUrrMzf2-4vn4z2gPZbG2f6lNyI46mfo2kqWnoklIPJO4Uzsfk_KUUy7AzFQ_4sdet2azvPYNbZ0KxaSu0LKl9yGnX0kyo3dTRbWFJZa_MU-JhG81X2obG/s640/Food%2526Beverage+Zone.jpg)
โซน Fashion เสื้อผ้าและเครื่องประดับ คัดสรรสินค้าที่มีสไตล์โดดเด่น และมีเอกลักษณ์ไม่ซ้ำใคร ในราคาไม่สูงเกินเอื้อม จากแบรนด์ที่โด่งดังในโลกออนไลน์ รวมทั้งแบรนด์ดังที่มีชื่อเสียง ส่วนคนรักต้นไม้ และสัตว์เลี้ยง ต้องไม่พลาดโซน Plant & Pet ที่สามารถพาสัตว์เลี้ยงเข้ามาในมอลล์ได้ ครบครันทั้งอุปกรณ์สำหรับการดูแลสัตว์เลี้ยงสุดโปรด และคลินิกรักษาสัตว์โดยสัตวแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ พรั่งพร้อมด้วยต้นไม้นานาพันธุ์ และสินค้าสำหรับคนรักสวน
ตอบสนองทุกความต้องการสำหรับโซน Health &Beauty ที่จะช่วยดูแลสุขภาพและความงาม ทั้งร้านทำเล็บ คลินิกทันตกรรม โซน Home Décor สำหรับคนรักการแต่งบ้าน โซน Hobby สำหรับผู้ที่ชอบของสะสมและงานอดิเรก และครบเครื่องเรื่องเทคโนโลยีกับโซน IT& Gadgets ที่พร้อมให้บริการสินค้าไอทีทั้ง โทรศัพท์มือถือ คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์เสริมต่างๆ
ล่าสุดเพื่อตอบสนองไลฟ์สไตล์ของคนเมืองให้สะดวกสบายขึ้น สวนเพลิน มาร์เก็ตยังได้ลงนามบันทึกข้อตกลงกับ Makro Food Service ที่จะมาเปิดให้บริการเป็นแห่งแรกบนถนนพระราม 4
“จุดเด่นของสวนเพลินมาร์เก็ตนอกจากทำเลที่ตั้งแล้ว ยังมีร้านค้าที่หลากหลาย ตั้งแต่ร้านอาหารเสื้อผ้าแบรนด์ดังไปจนถึงร้านขนาดเล็กจากโลกออนไลน์จับจ่ายใช้สอยได้ง่าย ในราคาที่ทุกคนสามารถเข้าถึง พื้นที่จอดรถรองรับถึง 300 คัน สามารถเดินทางมาได้สะดวกจากทุกเส้นทาง ไม่ว่าจะใช้ทางด่วนขั้นที่ 1 ลงท่าเรือ-อาจณรงค์ เข้าถนนพระราม 4 เพียง 15 นาที หรือจากรถไฟฟ้าใต้ดินศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์และ BTS สถานีรถไฟฟ้าพร้อมพงษ์” ร.อ.อติชาติ กล่าว
ร.อ.อติชาติ กล่าวอีกว่า บริษัทฯ ยังมีที่ดินขนาดใหญ่บริเวณพระราม 4 และพระราม 9 อีกหลายแปลง ที่อยู่ในแผนการลงทุนและพัฒนา โดยแนวทางการพัฒนาที่ดินจะเน้นการพัฒนาอย่างยั่งยืน คำนึงถึงผู้อยู่อาศัยและผู้มาใช้สอยโครงการเพื่อเป็นการสร้างงานและสร้างคุณภาพชีวิตที่ดีให้กับสังคมhttp://www.suanplernmarket.com
https://www.facebook.com/suanplern